Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอความรู้เกี่ยวกับการแชร์ internet หลายเครื่องครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอความรู้เกี่ยวกับการแชร์ internet หลายเครื่องครับ

พอดีบ้านผมมี คอมพิวเตอร์อยู่3เครื่อง แล้วต้องการที่จะแชร์ไปให้เครื่องลูกได้เล่นเน็ตเหมือนกันอีก2เครื่อง แต่สาย USB ที่ให้มามันมีแค่1อัน แล้วที่เสียบสาย USB ก็มีอยู่แค่1อันด้วย จึงเล่น internet ได้แค่2เครื่อง เรามีวิธีการอย่างไรที่จะให้เครื่องลูกเครื่องที่ 3 ได้เล่น internet ได้ด้วยครับ เพื่อนmodem มันมีอยู่1อัน ขอคำแนะนำด้วยครับ

อยากรู้เหมือนกันครับ ^^

แต่...มันไม่ผิดสัญญาในการให้บริการหรอครับ

เห็นมันบอกว่า 1โมเด็ม/1เครื่อง/1รหัสผ่าน

เข้าใจผิดยังไงขอโทดด้วยครับ

Comment

modem ที่มีน่าจะเป็น usb+lan 1 port ใช่มั้ยครับ เลยได้แค่ 2 เครื่อง
      1.ง่ายๆก็เปลี่ยน modem ไปเลย ใช้ adsl ที่มีแลน 4 port
      2.swicth 5 port แชร์จาก port lan

ถ้่า modem เป็น usb อย่างเดียว วิธีแชร์มันก็ยากหน่อย

เปลี่ยน modem ดีกว่าครับ ไม่ต้องเปิดเครื่องไว้ตลอด

Comment

ใช้เราเตอร์ 4 port สะดวกกว่าครับ เสียบใช้อิสระแต่ละเครื่อง

ถ้าใช้วิธีแชร์จากเครื่องแรกยังไงก็ต้องซื้อการ์ดแลนเพิ่มอีก 1 ตัว
        และถ้าเครื่องแรกปิดเครื่องอื่นก็ใช้ไม่ได้อีก

โมเด็มที่เป็นเราเตอร์4 portหาซื้อมือสองถูกๆได้ในหน้าซื้อขาย หมวด network ครับ

Comment

เอา Swith/hub มาต่อเพิ่มก็ได้นะ

Comment

Swith/hub 5port มาต่อเพิ่มสิครับ ตัวละ450 หรือหาซื้อ Router Hub 4port มาใช้เลยก็ได้ครับ ตัวละ 1200-1500

Comment

เครื่อง
              PC1
              และ
              PC2

ทั้ง 2 ตั้งตรง Connect ให้เป็น Brigde
              เพื่อให้ Lan สองใบทำงานร่วมกัน

และรับ IP จาก DHCP ได้

Comment

Working...
              X