Announcement

Collapse
No announcement yet.

จอ 1920 x 1080 จำเป็นต้องแรม 1 G หรือเปล่าครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• จอ 1920 x 1080 จำเป็นต้องแรม 1 G หรือเปล่าครับ

จอ 1920 x 1080 จำเป็นต้องแรม 1 G หรือเปล่าครับ หรือ 512 mb ก็พอครับ(มันต่างกันมาไหมกับราคาที่ต้องเพิ่มอะครับ)

ขอบคุณครับ

รุ่นที่ว่าไว้ก็ 4870 ครับ
    Last edited by bmct; 28 May 2009, 16:16:49.

ไม่จำเป็นมากนัก

แต่ถ้ามีก็ดีครับ

เจอบางเกมส์ ปรับจนสุด เปิด AA เต็มที่ 512 ก็มีขาดครับ อาการคือเฟรมเรทตกลงมากครับ แต่ก็ไม่ใช่ทุกเกมส์ครับ ต้องดูเป็นเกมส์ๆไป

เท่าที่ผมเจอเองก็เจอประมาณว่า

เกมส์ที่เล่นระดับ 1920x1080 ยังรู้สึกว่า มันยังขาดๆ หายๆไปในบางเกมส์พอสมควร ในแง่เฟรมเรท

อารมณ์นี้ มันเป็นอารมณ์คนอยากได้ของใหม่ ในซีรีย์ถัดไปชัดๆครับ.... กรรม

Comment

ถ้าหมายถึงแรมการ์ดจอ แล้วเอาไปเล่นเกมส์ล่ะก้อ มันขึ้นอยู่กับระดับของการ์ดด้วย ถ้าเป็นการ์ดระดับล่างถึงกลาง ไม่จำเป็นเลยซักนิด เพราะมันเล่นที่ความละเอียดสูงขนาดนั้นไม่ได้ 1G มันมีผลสำหรับการ์ดระดับสูงเท่านั้น (พวก HD4870, HD4890, GTX260,275,285 ขึ้นไปถึงจะมีผล)
      ส่วนถ้าเป็นการใช้งานบน Desktop ที่ 1920x1080 แล้วล่ะก้อ ใช้แค่ 32MB ก็พอเหลือเฟือ

Comment

ถ้า เพิ่มเงินเยอะก็ 512M ก็พอครับ แต่ถ้าไม่เยอะ กด 1G ไปเลยคับ

Comment

ถ้าVGAรุ่นเดียวกัน หรือ ระดับสูงพอๆกัน เล่นRes.สูงขนาดนี้ ก็ต้องมาวัดกันที่แรมบนVGAล่ะครับ

1920*1080 ต้องการให้FPSไม่ตกมากนัก สมควรที่ต้อง2gbด้วยซ้ำ 4670x2 4850x2 4870x2

4890cf

Comment

อยู่ที่ระดับของการ์ดจอและ ddr ประเภทไหนด้วย
            เมื่อก่อนตัวเก่าผม ati 3650top ram256 ddr3 128bit
            เล่นเกมส์ใหม่ๆที่ใช้กราฟฟิคสูงๆอย่าง crysis, assasin's creed, call of duty4 war of world หรือเกมส์ยิงๆอย่าง Life 4 Dead ปรับ 1920*1080 ยังกระตุกและหน่วงมากๆ ไปไม่ไหวคับ

พอตอนนี้มาใช้ 4770 ram512 ddr5 128bit เล่นเกมส์ที่ว่ามา ในความละเอียด 1920*1080 ลื่น....

สรุปคืออยู่ที่ หลายๆอย่าง ความเชื่อมกันระหว่างประเภทแรม และ bit และประสิทธิภาพการ์ดจอด้วย

Comment

เทียบเป็นรุ่น 4870 ครับ

Comment

งบถึงก็เอาตัว 1Gb

Comment

เอา 1GBไปเลยครับ ความละเอียดมันเยอะ

Comment

Originally posted by arito View Post
                    อยู่ที่ระดับของการ์ดจอและ ddr ประเภทไหนด้วย
                    เมื่อก่อนตัวเก่าผม ati 3650top ram256 ddr3 128bit
                    เล่นเกมส์ใหม่ๆที่ใช้กราฟฟิคสูงๆอย่าง crysis, assasin's creed, call of duty4 war of world หรือเกมส์ยิงๆอย่าง Life 4 Dead ปรับ 1920*1080 ยังกระตุกและหน่วงมากๆ ไปไม่ไหวคับ

พอตอนนี้มาใช้ 4770 ram512 ddr5 128bit เล่นเกมส์ที่ว่ามา ในความละเอียด 1920*1080 ลื่น....

สรุปคืออยู่ที่ หลายๆอย่าง ความเชื่อมกันระหว่างประเภทแรม และ bit และประสิทธิภาพการ์ดจอด้วย
                    สุดยอดที่สุด Crysisเครื่องผมเล่นแค่1600*900ยังกระตุกเลย สงสัยต้องเอา4890ชั่งกิโลขาย

แล้วซื้อ4770แทน เพื่อที่จะได้เล่นCrysis 1920*1080แล้วลื่นกะเขามั่ง

Comment

จะบอกว่า 512 ใช้กับ 24 นิ้วมีอากรหน่วงเเน่ครับ ผมใช้จอ 24 อยู่ ในเกมส์เดียวกันการ์ดจอ ซีรี่เดียวกัน เมม 1 Gกับ 512 เห็นความเเตกต่างกันที่ความละเอียด1920*.... เกมส์ที่เห็นได้ชัด wheelman

Comment

ตามที่ผมคิดนะ แรมที่การ์ด reference ให้มาคือแรมที่เหมาะสมกับ GPU ตัวนั้นที่สุด
                        แล้วครับ ทั้งการเก็บข้อมูลก่อนและหลังประมวลผล รวมถึงการทำหน้าที่เป็นบัฟเฟอร์
                        แก่ข้อมูลด้วย ซึ่งถ้าเพิ่มแรมเป็น 1G ประสิทธิภาพโดยรวมที่ได้จะไม่ค่อยคุ้มค่าเท่าไรครับ
                        แต่ถ้าเพิ่มเงินนิดหน่อยมีไว้ก็ไม่เสียหายครับ
                        ลองดูที่กระทู้ท่าน Gearhead นะครับ
                        http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=345789

Comment

เพิ่มเเรม บางทีเป็นเรื่องการตลาดอ่ะครับ

Comment

ราคาต่างกันประมาณ 1 พัน คุ้มไหมครับ

Comment

Originally posted by bmct View Post
                              ราคาต่างกันประมาณ 1 พัน คุ้มไหมครับ
                              ไม่คุ้มครับ

Comment

Working...
                              X