Announcement

Collapse
No announcement yet.

ลำโพงคอม กับ AV-R

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ลำโพงคอม กับ AV-R

ลำโพงเก่ามันลาโลกไปแล้วครับ อยู่ด้วยกันมานาน ตอนนี้สะสมเงินได้ 16K จะซื้อลำโพงใหม่ซักตัวมาต่อกับคอม แบบไหนจะคุ้มและดีกว่ากันครับ ถ้าเน้นฟังเพลงกับดูหนัง เล่มเกมบ้าง (พอดีเครื่องไม่แรง)

ระหว่าง AV-Receiver (Onkyo 5105) กับ ลำโพงคอม (Creative GigaWorks G550W)

ชุด AVR+ลำโพงชุด เสียงดีกว่าครับ (^-^)
    ประหยัดค่าซาว์นการ์ดด้วย 555+

Comment

แนะนำ AVR อรรถประโยชน์กว่าครับ

Comment

ใช่ 5105 อยู่ แต่ช้าก่อนตอนนี้ 5100 มันกำลังลดราคาคับได้ลำโพงใหญ่กว่ากับ 7.1
        ปล. แต่ไม่รู้ว่ามันหมดโปรยัง 5555+

Comment

Originally posted by พจน์ View Post
          ชุด AVR+ลำโพงชุด เสียงดีกว่าครับ (^-^)
          ประหยัดค่าซาว์นการ์ดด้วย 555+
          งง มี AVR ไม่ต้องมี soundcard หรือครับ ถ้าเปิดหนังจากคอม
          มันต้องมี soundcard มาต่อไป AVR ไม่ใช่หรือครับ
          โทษทีผมไม่ค่อยมีความรู้เรื่องนี้ฮะ

Comment

Originally posted by sitt View Post
            งง มี AVR ไม่ต้องมี soundcard หรือครับ ถ้าเปิดหนังจากคอม
            มันต้องมี soundcard มาต่อไป AVR ไม่ใช่หรือครับ
            โทษทีผมไม่ค่อยมีความรู้เรื่องนี้ฮะ

ถ้า Sound Onboard มีช่อง SPDIF ก็ไม่จำเป็นต้องซื้อ Card เพิ่มครับ

แต่ตอนนี้ยังคิดอยู่ว่า อันไหนคุ้มและดีกว่ากันครับ เดี๋ยวผมจะลองฟังเสียงดู

Comment

Originally posted by CK View Post
              ใช่ 5105 อยู่ แต่ช้าก่อนตอนนี้ 5100 มันกำลังลดราคาคับได้ลำโพงใหญ่กว่ากับ 7.1
              ปล. แต่ไม่รู้ว่ามันหมดโปรยัง 5555+
              มีขายที่ไหนครับ จะไปดู ถ้าถูกใจก็จะซื้อเลย เพราะเงินออกแล้วครับ ^ ^

Comment

Originally posted by panagorn View Post
                มีขายที่ไหนครับ จะไปดู ถ้าถูกใจก็จะซื้อเลย เพราะเงินออกแล้วครับ ^ ^
                ลองดูแถว central ก็ได้ครับ เคยไปเดินเล่น POWERBUY บน CENTRAL WORLD มีให้เลือกเยอะเหมือนกัน มีปิยะนัสอยู่ใกล้ๆกัน

Comment

5100 รู้สึกจะ 19900 ครับ

แต่เห็นว่ายังไม่รองรับ True-HD ครับ

Comment

ใช้ 5105 เหมือนกันดีกว่าลำโพงคอมแน่นอนครับ หยืดหยุ่น ขยับขยายได้

Comment

True-HD ออกมาคงแพงน่าดู เงินเดือนอันน้อยนิดของผมคงไม่ไหว ^^ เดี๋ยวไปลองดู 5100 ก่อน ถ้า OK คงต้องกัดฟันเพิ่มเงินอีก 4000 หล่ะครับ

แต่ถ้าไม่ต่างกันมาก (หนังที่ดูส่วนใหญ่ก็ DVD 5.1) ก็คง 5105

Comment

Originally posted by panagorn View Post
                        True-HD ออกมาคงแพงน่าดู เงินเดือนอันน้อยนิดของผมคงไม่ไหว ^^ เดี๋ยวไปลองดู 5100 ก่อน ถ้า OK คงต้องกัดฟันเพิ่มเงินอีก 4000 หล่ะครับ

แต่ถ้าไม่ต่างกันมาก (หนังที่ดูส่วนใหญ่ก็ DVD 5.1) ก็คง 5105
                        ถ้าจะเล่นพวก HD ในภายหลังก็ยังพอใช้ได้ครับ ต้องหาเครื่องเล่นที่ปล่อย analog 5.1 แล้วก็ต่อผ่าน avr ในโหมด multichannal ให้เครื่องเล่น BD หรือซาวน์การ์ด เป็นตัวถอดรหัส ส่วน avr ก็รับหน้าที่ขยายเหมือนลำโพงคอม

Comment

ขอบคุณสำหรับข้อมูลนะครับ

Comment

5100 กับ 5105 เหมือนกันทุกอย่างครับ แพงแต่ 5.1 เพิ่ม power transistor ภายขนาดเข้าไปอีกสองครับเลยเป็น 7.1 เพราะ 5.1 ถอดออกสองตัว

Comment

Working...
                            X