Announcement

Collapse
No announcement yet.

มีปัญหาใหญ่หลวงมากเรื่อง จอ lcd มาสอบถามครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มีปัญหาใหญ่หลวงมากเรื่อง จอ lcd มาสอบถามครับ

คือเรื่องมันเป็นอย่างนี้ครับ ที่ออฟฟิตได้ไปซื้อ จอ Lcd 17นิ้ว มาเปลี่ยนให้พนักงานจำนวน 10 ตัว เป็นของ ซัมซุง รุ่น 740 nw แต่ปัญหามันก็เกิดขึ้นคือ ข้างกล่องระบุว่าให้ตั้งหน้าจอเป็น size 1,280x720 แต่มีอยู่เครื่องเดียวที่ตั้ง size ขนาดนี้ได้ และเครื่องนั้นก็เป็นการ์ดจอแยก ส่วนที่เหลืออีก 9 ตัว เป็นการ์ดออนบอร์ดหมดเลย
    อ๋อลือไปครับ เครื่องที่เหลืออีก 9 ตัว ถ้าตั้ง size 1,280x720 ภาพจะ wide โดยที่เหลือขอบด้านบนและด้านล่างเป็นสีดำ เลยต้องตั้ง ขนาด 1,024x768 แต่ภาพที่ได้ดูบวมๆ มากเลย โดยเฉพาะตอนดูรูปภาพในแนวตั้ง รู้สึกจะเพี้ยนมากเลย
    ผมแก้ปัญหามาหลายวิธีแล้วโดย
    - ลงไดเวอร์ที่แถมมาก็ยังไม่หาย
    - อัพเดทไดเวอร์เมนบอร์ดก็ไม่หาย
    - พยามเปลี่ยนขนาดหน้าจอทุกขนาดแล้วที่ตั้งได้ไม่มีขนาดไหนเลยที่พอดี มีแต่ขาดกับเกิน ยกเว้น ขนาด 1,024x768 นี้เท่านั้นที่ตั้งได้ แต่ภาพที่ได้ก็บวมมากเลย
    ที่ออฟฟิตเลยส่งคืนสิ้นค้าทั้งหมด
    แต่ปัญหายังไม่หมด ก็ที่ออฟฟิตให้ผมรับหน้าที่ในการเลือก ซื้อจอ lcd ใหม่ ที่มีขนาด 19 นิ้ว จอ wide และที่สำคัญราคาไม่เกิน 4,000 บาท ที่ผมมองๆไว้ก็คือ acer p194WBD ราคา 3,790 บาท กับรุ่น x193WABD ราคา 3,850 บาท
    ผมกลัวว่าถ้าซื้อมาแล้วจะมีปัญหาเหมือนตอนแรก อ่ะครับ คือปรับขนาดตามที่สเป็คระบุไม่ได้
    ที่สำคัญกลัวเจ้านายด่ามากเลยครับ
    จึงอยากถามพวกพี่ๆว่า ผมจะซื้อรุ่นไหนดี และราคาประมาณเท่าไหร่ เอาเป็นยี่ห้ออื่นก็ได้ครับ
    แต่ในงบประมาณขนาดนี้จะมียี่ห้อไหนล่ะ?
    แล้วถ้าซื้อมาแล้วปรับขนาดหน้าจอไม่ได้อีกผมจะทำอย่างไรดีครับ
    ช่วยๆกันแสดงความคิดเห็นหน่อยนะๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ขอบพระคุณมากครับ

ขั้นแรกต้องรู้เรื่องขนาดจอกับความละเอียดก่อนนะ
    จอไวด์ตอนนี้ในตลาดเห็นมีอยู่สองแบบ คือ 16:9 และ 16:10 ส่วนขนาดก็มีตั้งแต่ 17 19 21.5 22 23 24 นิ้ว
    โดยความละเอียดจะเปลี่ยนไปตามขนาดจอ และ สัดส่วนจอ
    เช่น จอที่คุณซื้อมาตอนแรก 17นิ้ว แต่ความละเอียดเป็น 1280x720 มันคือ 16:9 ซึ่งเป็นในอนาคตจะเป็นสัดส่วนนี้กันหมด เพราะเป็นสัดส่วนเดียวกับจอ LCDTV และเป็นสัดส่วนเดียวกับ DVD ซึ่งก็ไม่น่าจะมีปัญหาในการปรับความละเอียด (แต่เนื่องจากไม่ได้บอกไว้ว่า เครื่องที่มีปัญหาใช้การ์ดอะไร อาจจะเก่ามากซะจนไม่รองรับความละเอียดแบบใหม่นี้ และนี่คือสาเหตุ)
    ส่วนจอ 19นิ้ว ที่ต้องการซื้อใหม่ ที่คุณบอกมา คือ p194WBD เป็น 16:10 (1440x900) และ x193WABD เป็น 16:10 (1440x900) เหมือนกัน แต่รุ่น x ใหม่กว่า
    ซึ่งคาดว่าไม่น่าจะมีปัญหา (เพราะที่Office ก็มีใช้อยู่ ไม่มีปัญหาเรื่องการ์ดออนบอร์ดไม่รองรับ)

ถ้ามีปัญหาเรื่องพวกนี้ แนะนำให้ดูสัดส่วนจอเป็นหลัก ที่แนะนำคือ 16:10 จะได้ไม่มีปัญหาภายหลัง
    Last edited by Ammer; 28 May 2009, 18:35:57.

Comment

VGA Onboard รองรับถึงแค่ 1024*768 เท่านั้นไม่สามารถรองรับกับระบบ Wide ของจอได้(แต่ที่มันสามารถปรับ 1,280x720 เพราะจอรองรับถึง) ถ้าซื้อจริง ผมว่าควรซื้อจอที่เป็นแบบธรรมดา ดีกว่าครับ ต่อให้ซื้อ 19 ไปผมว่าก็ไม่ได้ช่วยอ๊ะ เพราะรุ่นที่คุณดูรุ่น 19" ก็ Wide เหมือนกัน

Comment

Working...
      X