Announcement

Collapse
No announcement yet.

ครั้งแรกในชีวิต กับ i7 ท่านผู้รู้ด้าน INTEL ช่วยอธิบาย คำถามผมด้านในด้วนนะครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ครั้งแรกในชีวิต กับ i7 ท่านผู้รู้ด้าน INTEL ช่วยอธิบาย คำถามผมด้านในด้วนนะครับ

คือว่าผมค่อยรู้เรื่องเลยครับ เข้าในออสแล้ว งงๆ ว่ามันคืออะไรเอาไว้ทำไร

QPI Link DATA Rate สามารถลดได้ใหมครับ
    CPU Differential Amplitude คืออะไรครับ
    แล้ว DRAM DATA/DRAM CTRL ปรับเพื่ออะไรครับ

และ Intel VT-d Configuration มีไว้ทำไรครับ ENABLE/DISABLE
    ช่วยบอกให้ผมรู้เรื่องหน่อยนะครับ ยากกว่า AMD อีกแฮะ

อันนี้ที่ พอจะเทสได้
    บรรยาการขณะเทสจริง ปิดฝาเคช เหมือนสภาวะการใช้งานจริง
    ผมเปิดแอร์แล้วนะครับ
    เทส PI31 8หัว ไม่ผ่าน คาดว่าไฟไม่พอ ต้องอัดไฟขั้นไปอีก แต่ความร้อยก็ตามมา (เทสไปได้สีก 5 นาที ความร้อนโดดขึ้นไป 79-85 เป้นช่วงๆครับ)แล้วก็เริ่มไม่ผ่านเป็นบางหัว
    เทส 3D 03 ไม่ผ่าน ค้างต้อง test CPU อาจจะต้องอัดไฟเข้าไปเพิ่ม
    แต่ถ้า 3.9-4.0 G ก็ ผ่านหมดทุกเทสครับ
    ตอนนี้เปิดแอร์ IDEL 48 FULL 70 ก็ประมาณนี้แหละครับ ถ้า ไม่ลงเคช กอกกับพื้นก็จะเย็นลงมาอีกหน่อย ถ้าไม่เปิดแอร์ก็ IDEL 53 FULL 80 ครับ ที่ 4.2 ไฟ ~1.35 นะครับ

i7 920
    ASUS P6T
    GSKILL NQ CL9 1600 2x3
    ASUS GTX275
    TT 750
    V8

เข้าฝากผมประกอบอะครับ ร้อนดีจัง

ครั้งแรกยังแรงขนาดนี้...

Comment

พึ่งจะประกอบลองเหมือนกันครับ แต่ของผมเป็น co ครับ เดี๋ยวได้ผลว่าไงจะมาลงด้วยครับ

Comment

ลองแล้วครับ สงสัยว่าผมคงต้องไป d0มั่งแล้วมั้งครับ ถ้าไฟไม่เกิน 1.4 นี่คงเล่น bus 200 x 21ไม่ได้ ผมทำได้แค่นี้ครับ เห็นอ่านกระทู้เก่าๆเห็นC0 เขาว่าร้อนๆกันผมลอง ชุดลม โนแอร์ dH 70กว่าๆครับฟูล idle ก็ 50 กว่าๆ ผมว่าก็ไม่เท่าไหร่นะครับสำหรับ cO แตถ้าจะไป 200x21 ผมคงยอมเพราะไฟต้องเพิ่มเยอะมากมายครับ เดี๋ยวว่าจะหาจุดลงตัวแล้วผม จะมาลงใหม่นะครับ

ชุดที่ใช้นะครับ
        i7 920 c0
        x58 ext
        g skill 2*6 ซิ้งแดง
        pwc 4870
        zalman 9900
        TG 800 BZ

ไม่รู้จะรันยังไงให้ orthos รัน 8 หัว เลยเดาๆ เปิด 4 ตัวเลย 55 เดี๋ยวคืนนี้ผมเทส orthos ค้างไว้ไปนอนก่อนครับ
        Attached Files
        Last edited by civil1; 29 May 2009, 02:37:16.

Comment

ครั้งแรกในชีวิต แต่ไม่ใช่ครั้งสุดท้าย

โชว์ Temp ก่อนส่งคืน หน่อยครับ อยากดูๆ

Comment

ไม่รู้เหมือนกันครับ ปรับมั่วอิอิ
            QPI Link DATA Rate ลดได้ครับแต่ผมชอบปล่อยauto ให้มันวิ่งตามbclk

Comment

Orthos Priority 1 cpu ยังไม่สะดุ้งเลยน้อง ต้อง 9-10 โน่น

Comment

เหนแว้วอยากได้I7

Comment

V8 ลากเยอะๆคงไม่รอด

Comment

ตันเพราะ v8

Comment

Originally posted by Nihilus View Post
                      ครั้งแรกยังแรงขนาดนี้...

Originally posted by civil1 View Post
                      ลองแล้วครับ สงสัยว่าผมคงต้องไป d0มั่งแล้วมั้งครับ ถ้าไฟไม่เกิน 1.4 นี่คงเล่น bus 200 x 21ไม่ได้ ผมทำได้แค่นี้ครับ เห็นอ่านกระทู้เก่าๆเห็นC0 เขาว่าร้อนๆกันผมลอง ชุดลม โนแอร์ dH 70กว่าๆครับฟูล idle ก็ 50 กว่าๆ ผมว่าก็ไม่เท่าไหร่นะครับสำหรับ cO แตถ้าจะไป 200x21 ผมคงยอมเพราะไฟต้องเพิ่มเยอะมากมายครับ เดี๋ยวว่าจะหาจุดลงตัวแล้วผม จะมาลงใหม่นะครับ

ชุดที่ใช้นะครับ
                      i7 920 c0
                      x58 ext
                      g skill 2*6 ซิ้งแดง
                      pwc 4870
                      zalman 9900
                      TG 800 BZ

ไม่รู้จะรันยังไงให้ orthos รัน 8 หัว เลยเดาๆ เปิด 4 ตัวเลย 55 เดี๋ยวคืนนี้ผมเทส orthos ค้างไว้ไปนอนก่อนครับ
                      เย็นกว่าเครื่องที่ผมลองอีกครับ
                      ใช้ Prime 95 เทสครับ เดี่ยวคืนนี้เอามาฝากครับ FULL 8 หัว 4.0G 80-85 องศาครับ เครื่องนี้นะครับ

Originally posted by Deenkung View Post
                      ครั้งแรกในชีวิต แต่ไม่ใช่ครั้งสุดท้าย

โชว์ Temp ก่อนส่งคืน หน่อยครับ อยากดูๆ
                      ครับ คืนนี้ก่อนครับ ที่ 4.0 นะครับ ผมทำได้แค่นี้แหละครับ

Originally posted by hurahara View Post
                      ไม่รู้เหมือนกันครับ ปรับมั่วอิอิ
                      QPI Link DATA Rate ลดได้ครับแต่ผมชอบปล่อยauto ให้มันวิ่งตามbclk
                      ลดยังไงครับ บอกหน่อย ผมปรับ auto กับ fix ค่าเริ่มต้นมันเป็นค่าเดียวกันครับ แต่ก็ไม่รู้ว่ามันมากสุดได้เท่าไร เพราะมากกว่านี้ มันค้างแล้วครับ

Originally posted by ps000000 View Post
                      V8 ลากเยอะๆคงไม่รอด
                      แล้วที่ผมสงสัย ข้างบน พอบอกผมได้ใหมครับ ว่าเอาไว้ทำไร ขอบคุณล่วงหน้าครับ
                      Originally posted by sit02 View Post
                      ตันเพราะ v8
                      หมดงบแย้วครับ อิอิ ขนาดเคชยังต้องซื้อตัวถูกๆ เลยครับ อิอิ
                      Last edited by wikorn; 29 May 2009, 12:52:27.

Comment

อยากเล่นเหมือนกันแต่เห็นความร้อนแล้ว คิดหนักเลยงานนี้

Comment

Originally posted by pimmachote View Post
                          อยากเล่นเหมือนกันแต่เห็นความร้อนแล้ว คิดหนักเลยงานนี้
                          V10 สิท่าน อิอิ

Comment

อันนี้ความร้อนของท่านซาลาเปาครับ ผมลองเเคปมาให้ดู มันไม่ร้อนอย่างที่คิดครับ

Comment

ทำไมเครื่องนี้มันร้อนจังหว่า อยู่นอกเคชกองกับพื้น FULL 72 แหนะ

Comment

Working...
                              X