Announcement

Collapse
No announcement yet.

Intel เตรียมปล่อย Lynnfield ออกสู่ตลาดเดือนกันยายน :อุปสรรคครั้งใหญ่ของ AMD ?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Intel เตรียมปล่อย Lynnfield ออกสู่ตลาดเดือนกันยายน :อุปสรรคครั้งใหญ่ของ AMD ?

Intel ได้ยืนยันเป็นที่เรียบร้อยแล้วว่า CPU รุ่นใหม่ล่าสุด Lynnfield และ P55 Chipset จะเริ่มออกวางจำหน่ายในวันพฤหัสบดีที่ 1 กันยายน

แหล่งข่าวยังได้ระบุว่า เรื่องนี้อาจเกิดขึ้นตั้งแต่ช่วงต้นเดือนกรกฏาคมก็เป็นได้ ในเดือนเดียวกันนี้ก็จะมีเมนบอร์ดที่ใช้ชิพเซ็ต P55 ตัวแรก ๆ ออกมา การกระจายสินค้าจากโรงงานผลิตในไต้หวันก็น่าจะเริ่มตั้งแต่ช่วงต้นเดือนสิงหาคม และใช้เวลาประมาณ 30 วันในการส่งถึงแหล่งค้าปลีกทั้งหลาย

ในขณะเดียวกัน ชิพเซ็ตตัวเก่า P45 ซึ่งออกมาก่อนหน้า 1 ปี ก็จะเริ่มลดการผลิตลง โดยมีชิพเซ็ต P55 ออกมาแทนที่

อย่างไรก็ตาม เมนบอร์ด Intel Socket LGA 775 ที่ใช้ชิพ P45-G41 และ P43 จะยังคงได้รับการผลิตออกสู่ตลาดจนถึงปี 2010

ที่มา : http://www.fudzilla.com/content/view/13924/1/

อีก 3 เดือน การแข่งขันเรื่องอุปกรณ์คอมพิวเตอร์ คงเข้มข้นน่าดูเลยนะครับ แน่นอนว่าระดับราคาก็ย่อมจะเป็นใจให้ผู้ใช้มากขึ้น เมื่อ Lynnfield ออกมา (ราคาน่าจะต่ำกว่า Phenom II 9xx ) ก็เป็นที่น่าจับตามองว่า AMD จะมีการปรับตัวอย่างไรครับ เพราะเห็นข่าวการทดสอบที่ออกมา Lynnfield (i5) ความเร็ว 2.66 Ghz(รุ่นต่ำสุด) มีประสิทธิภาพที่ใกล้เคียง Phenom II 955 มาก ในขณะที่ราคาที่คาดกันไว้น่าจะถูกกว่า Phenom II 955 จึงเป็นที่น่าจับตามองว่า เรื่องของประสิทธิภาพกับราคา จะยังเป็นจุดเด่นที่ AMD สามารถหยิบยกออกมาเป็นจุดขายต่อไปอีกได้หรือไม่ครับ
    Last edited by TENO'CLOCK; 29 May 2009, 15:30:02.

โอม (ราคา) PhenomII จงลง จงลง ลงอีก ลงอีก
    -- สู้ๆ เขา --

Comment

จงลง เหอะเดี่ยวจะช่วยดัน อิอิ

Comment

สู้ว้อยยยย

โอมมม ... ลงเรื่อยๆ

Comment

สงสัยจะออก Phenome lll x4 i94 i95 BE

อันนี้ผมคิดเองนะ *0*

Comment

AMD ก็ลดลงตามสภาวะการตลาดปกติอยู่แล้วคับ

แต่ intel ออกมาคราวนี้ไม่มีจะมีไรแอบแฝงอยู่ อิอิ

Comment

ออกมา AMD มันก็ต้องลงแล้วล่ะครับ...ใครจะไปยืนราคาค้าง...เหมือนดาวค้างฟ้า อีกค่าย

Comment

Originally posted by tkhacker View Post
                ออกมา AMD มันก็ต้องลงแล้วล่ะครับ...ใครจะไปยืนราคาค้าง...เหมือนดาวค้างฟ้า อีกค่าย
                โดนเหน็บอีกแระ.

Comment

ผมก็คิดว่าถ้า I5 ออกมาในราคาถูกกว่า Phenom II X4 AMD ก็คงต้องลดราคาตาม แต่ว่าหากการลดราคานี้ ไม่รู้ว่าจะขาดทุนหรือเปล่า เพราะต้นทุนมันก็เท่าเดิมครับ พอมองในแง่นี้ผมก็เลยไม่แน่ใจว่าทางออกนี้มันจะดีหรือเปล่า

อย่างไรก็ตาม ผมว่าจะถูกหรือแพงกว่านั้นอีกตัวที่จะเป็นตัวตัดสินคือเรื่องราคาเมนบอร์ดด้วยครับ จากที่เห็นรูปที่ออกมา เห็นเมนบอร์ดสำหรับ i5 มีภาคจ่ายไฟเยอะเหลือเกิน เยอะเสียยิ่งกว่าเมนบอร์ดของ i7 เสียอีก ซึ่งอันนี้ทำให้ผมไม่แน่ใจว่าราคาเมนบอร์ดของมันอาจราคาเท่า ๆ หรืออาจแพงกว่าเมนบอร์ด 1366 ด้วยซ้ำ อีกทั้งราคาแน่นอนของ i5 ก็ยังไม่ใช่เรื่องที่แน่นอนนัก มีเพียงการคาดการณ์เท่านั้นว่าจะอยู่ในระดับ Core 2 Quad ซึ่งก็ใกล้เคียง Phenom II

แต่ผมคิดว่ามันคงไม่ถูกมากแน่ เผลอ ๆ ราคาอาจใกล้ ๆ i7 ด้วยซ้ำครับ เพราะเทคโนโลยีมันใหม่มาก ๆ ครับ 32 NM. ใหม่เสียยิ่งกว่า i7 ด้วยซ้ำครับ ฉะนั้นผมว่าถ้ารวมราคาเมนบอร์ด+CPU i5 +ความใหม่ของผลิตภัณฑ์และเทคโนโลยี 32 NM. จะทำให้ Core i5 คงแพงกว่า Phenom II x4 9XX พอสมควรครับ---นี่คือการเดาของผม

Comment

รอดูของจริงก่อนครับ สงครามยังไม่เริ่ม

Comment

สู้ ๆ จ้า

Comment

อืม..ผมว่ายังไงก็น๊อคAMDไม่ลง.

Comment

สาธุ A.... จงตาย อิอิ เพราะ i5 ฮ่าๆ

Comment

เบาๆๆบ้างก็ดี เด่วยอดขายเกิน 95 เปอโดนฟ้องน้า

แต่ผมว่าถูกกว่าแน่ๆๆเลย

ตังเริ่มลอยไปล่ะ

Comment

amd ไม่ขาดทุนหรอกครับก็เอา ati อุ้มดิครับ

ตอนนี้การ์ดแดงกำลังแรง ขายดีเป็นเทน้ำเทท่า

Comment

Working...
                              X