Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอถามเรื่องปรับ cpu ให้วิ่งfull speed

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอถามเรื่องปรับ cpu ให้วิ่งfull speed

คือ อยากจะปรับให้ cpu วิ่งที่ความเร็วสูงสุดตลอดเวลา อะครับ ไม่ทราบว่าต้องไปปรับที่ตรงไหนอะครับ
    ตอนนี้ใช้ P5Q Pro อะครับ

function C1E @ Bios >> Disable

Comment

^
      ^
      ^
      เป๊ะ

Comment

http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=259516

Comment

จะทำไปทำไมล่ะครับ มันทำให้กินไฟมากขึ้น ร้อนขึ้น CPU ทำงานมากขึ้นตลอดเวลา อายุก็สั้นลง แล้วไม่ได้ทำให้เร็วขึ้นแต่อย่างใดเลยด้วย ผมไม่แนะนำให้ปิด Speed Step เลยแม้แต่น้อยครับ Intel เค้าอุตส่าห์ทำมามีแต่ข้อดี แต่กลับไม่ใช้กันซะยังงั้น
          แล้วมันก็ไม่มีผลกับการ OC เลยด้วย เพราะ E6750 ผม @3.6GHz ไม่เคยปิด Speed Step และไม่เคยมีปัญหา

Comment

อืมน่าคิด

Comment

Originally posted by Ammer View Post
              จะทำไปทำไมล่ะครับ มันทำให้กินไฟมากขึ้น ร้อนขึ้น CPU ทำงานมากขึ้นตลอดเวลา อายุก็สั้นลง แล้วไม่ได้ทำให้เร็วขึ้นแต่อย่างใดเลยด้วย ผมไม่แนะนำให้ปิด Speed Step เลยแม้แต่น้อยครับ Intel เค้าอุตส่าห์ทำมามีแต่ข้อดี แต่กลับไม่ใช้กันซะยังงั้น
              แล้วมันก็ไม่มีผลกับการ OC เลยด้วย เพราะ E6750 ผม @3.6GHz ไม่เคยปิด Speed Step และไม่เคยมีปัญหา
              แต่ถ้าผม OC ไว้แล้วเปิด มันจะจอฟ้า (E5200 / G31M)

ปล.ถ้า OC แนะนำให้ปิดครับ
              ปล2.ถ้าไม่ OC แนะนำให้เปิดหรือปิดก็ได้ ไม่บังคับ

Comment

ขอบคุนทุกท่านสำหรับคำตอบและความคิดเห็นนะครับ

Comment

Originally posted by Ammer View Post
                  เห็นด้วยคับ หุๆ

E7400 ของผมลากไว้ที่ 400x9.5 = 3.8Ghz
                  เปิด Speed Step ไว้ตอนเปิดคอมโหลดบิท มารันที่ 400x6 = 2.4Ghz

ไม่มีผลกับการ OC แถมช่วยประหยัดไฟด้วยนะคับ

Comment

Working...
                  X