Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยแนะนำสเปก nb มือ2 เอาไว้เล่นเกมด้วยขอรับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยแนะนำสเปก nb มือ2 เอาไว้เล่นเกมด้วยขอรับ

อยากจะซื้อ notebook สำรองสักตัว เอาไว้ออกแบบเวป, นั่งเขียนโปรแกรมข้างนอกน่ะขอรับ
    แล้วอีกอย่างคือเอาไว้เล่นเกมออนไลน์ด้วย ปกติเล่น Lineage2 แล้วก็ L4D กับ COD4
    อนาคตนั้นอยากให้รับรอง AION ด้วย

ไม่ทราบว่าเวลาเลือกซื้อผมต้องดูยังไงบ้างขอรับ ของ่ายๆแค่ CPU กับ VGA

1. CPU - ?
    2. VGA
    2.1 VGA ATi - ?
    2.2 VGA nVidia - ?

ปล. งบราวๆ 15k นะขอรับ
    ปล.2 ช่วยแนะนำยี่ห้อที่ลง windows ใหม่ง่ายๆ และไม่จุกจิกเรื่อง drivers ด้วยจะเป็นพระคุณอย่างสูงขอรับ

ช่วยหน่อยขอรับ ชาว nb@ocz

Comment

งบ 15เค มันได้อะไรไม่มากครับ คงต้องมองตัวต่ำๆสักหน่อย หากจะให้ตอบโจทย์ ได้ข้างบน

เพราะต้องซื้อ NB ที่มีการ์ดจอแยกด้วย

1 CPU Intel Dual Core /Core Duo/ Core2Duo รุ่นไหนก็ได้

2. เป็นการ์ดจอแยก ไม่เอาออนบอร์ด เช่น 950 3100 4500

3. ATi พวก x1300 x1400 x1600 x1700 x2300 x2400 x2600 HD3470

4. Nvidia พวก 7300 7400 7600 9300 9400 9500 9600 105 110 120 ( ตระกูล 8xxx ) อย่าไปมอง มีปัญหาครับ

Comment

ขอบคุณขอรับ
        แล้วผมจะดูยังไง ว่าตัวไหนใช้การ์ดจอแยก เค้าเขียนไว้บนเครื่องหรือเปล่า
        พอดีที่บ้านเคยใช้ acer ไม่เห็นตัวไหนบอกว่าการ์ดแยกเลย

Comment

อ่าวกำ

อ่า ดูจากรายละเอียด สิครับ อย่างเช่น

CPU Intel Core 2 Duo T8300 (2.4 GHz, L2 3 MB)

Chipset Intel PM965

Graphic Chip nVidia GeForce 9300M GS

Display type 14.1 inch WXGA (1280x800)

Main Memory Memory 1 GB DDR2

Hard Disk Drive Hard Disk 160 G 5400 RPM

Drive DVD Writer (Dual Layer Support)

Web Camera Details 1.3 MPixel

เห็นไหมครับ ตัวนี้การ์ดจอ Nvidia 9300 ต้องดู ข้อมูลสเป็ค แบบนี้ครับ ส่วนใหญ่ก็จะบอกมาจุดสำคัญๆ ประมาณนี้

ถ้าเป็น ATi ก็จะระบุรุ่นมาเหมือนกันครับ ตามที่ผมได้แจ้งไว้ข้างบน

ส่วนถ้าเป็นแบบออนบอร์ด ก็ต้องรู้ก่อนว่าชิบอินเทลออนบอร์ดนั้นมีรุ่นอะไร เพราะบางทีเขาจะเขียนรวมมาว่าเป็นการ์ดจอ บางท่านอาจจะนึกว่า การ์ดจอแยก อะไรแบบนี้ อินเทลก็มีข้างบนละครับ 950 X3100 4500M HD

ถ้าต้องการมากกว่านี้ อาจจะต้องไปเว็ป ผู้ผลิต หรือหาจากที่อื่น เพื่อดูให้ลึกกว่านี้ครับ
          Last edited by mr_tony; 31 May 2009, 17:17:52.

Comment

อ่อ.. อันนั้นทราบแล้วขอรับ
            ไอ้กระผมก็นึกว่า มันมีสล๊อตให้เสียบแบบ desktop เลย แล้วให้เราเลือกใช้เหมือน onboard&การ์ดจอแยกได้
            ถ้ามีก็อยากทราบว่าธีดูน่ะขอรับ

Comment

ต้องดูท้าย รหัส ชิฟรุ่นนั้นๆครับ

การ์ดจอแยก มี 2 แบบ

1 แยกจิง( ใช้ Nvidia ATi ) แต่ยังฝังอยู่บนบอร์ดอยู่ ติดแบร์ด เหมือน ออนบอร์ดนั้นเอง

2 แยกออกจากตัวบอร์ด เหมือน PC เรียกสล๊อตแบบนี้ว่า MXM การ์ดจอสามารถ ถอดออกได้

คราวนี้มาดูเรื่อง รหัส ที่พอจะบอกได้ว่า เป็น ฝังบอร์ดหรือ MXM ถ้าเป็น Nvidia ส่วนใหญ่ จะลงท้ายด้วย G เช่น 9300M G 9400M G (ตัวของผมก็ฝังบอร์โเหมือนกัน เพราะ 9400M G)

ส่วน Ati ไม่ค่อยได้บอกเท่าไหร่ คือว่าง่ายๆ บางรุ่นต้องแกะดูเอาเองก็ยังมีครับ มันไม่ตายตัว สเป็คมันไม่ได้บอกมา หมดละเอียดขนาดนั้น ไม่แกะก็ไม่รู้ ก็มากมายหลายรุ่น

Comment

hp compag CQ40-301AX น่าจะได้ตามที่ต้องการนะครับ แนะนำอย่างแรง

Comment

Working...
                X