overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 25

Thread: ขอถามเรื่อง RAM Dual จริงจังนะ

OverclockZone Member shinramu's Avatar
    Thailand/Bangkok/คลองขวาง/บ้าน

Default ขอถามเรื่อง RAM Dual จริงจังนะ

ใครมีข้อมูลผมขอจริงจัง มีแหล่งที่มาก็จะดีมาก
    เพราะมีคนบอกผมว่าเช่น BUS 400+400 เป็น BUS 800 หรอ
    เค้าบอกเวลาดูโอกันคือเอา บัสของแรม+กัน ผมนังงงมาก
    ใครว่าโง่อาจใช่ Dual เป็นเรื่องนานมากแล้ว แต่ผมไม่ได้สนใจ
    แล้วอยากรู้มากจริงๆจังๆ

http://forums.overclockzone.com/foru...ead.php?t=4244
    เค้าอ้างที่บิทหรอครับ
    Last edited by shinramu; 30 May 2009 at 01:40:10.

OverclockZone Member

ไม่หรอก งั้นบอกเข้าทำมาสัก ร้อยSlot แล้วใส่ Bus 800 สักร้อยตัว

โอ้แม่เจ้า Bus 80000 !!!

OverclockZone Member Open's Avatar
    l เชียงใหม่ l ลำพูน l พะเยา l

อธิบายยังไงดีน้อ เอาทีละเรื่องแล้วกันนะครับ
    เป็นการอธิบายตามความเข้าใจของตัวผมเอง ซึ่งมาจากข้อมูลตามแหล่งต่าง ทำให้ผมพอทราบนิดหน่อย
    หากมีข้อผิดพลาดก็เชิญทุกท่านทักด้วยนะครับ

1. เรื่อง Bus ของแรม

ทุกวันนี้ไม่ว่าแรม DDR1 หรือ DDR2 หรือ DDR3 มันก็คือ DRAM แบบ DDR เหมือนกันครับ

DDR ย่อมาจาก Double Data rate
    ซึ่งไอ่ตัว Data rate มันก็มีความหมายประมาณว่า " ความเร็วที่หน่วยความจำสามารถส่งของมูล "
    ดังนั้นสมมุติว่าเรามี Ram DDR2 Bus 800 ด้วยความที่มันเป็น Double Data rate
    เราจึงเห็นจากโปรแกรม Cpu-z ว่ามันวิ่งที่ 400 ครับ ( Double 400 ก็คือ 800 นั่นเอง )

จากในรูปด้านล่างนี้ก็คือ Ram Bus 800 นั่นเอง

อันนี้คงเป็นที่มาของคนที่เค้าบอกท่านว่า " Bus 400+400 เป็น Bus 800 " ที่ท่านงงอยู่ครับ
    ย้ำ DDR ย่อมาจาก Double Data rate เราเห็นในโปรแกรม 400 มันจะต้องดับเบิ้ลเข้าไปคือคูณ 2 เป็น 800 นั่นเอง

-----------------------------------------------------------------------

2. เรื่องแรมแบบ Dual อันนี้ของอธิบายเป็นตัวอย่างเลยล่ะกันนะครับ
    สมมุติว่าเรามีแรมขนาด 2GB แต่แบ่งออกเป็น 2 แบบคือ

- แรม Bus 800 ขนาด 2GB 1ตัว
    - แรม Bus 800 ขนาด 1GB 2ตัว

การใช้แรมแบบ Single Channal ( เสียบแรมตัวเดียว )
    ก็เหมือนเรามีคลอง 1เส้น ที่น้ำสามารถไหลผ่านไปความเร็วที่ 400KM/hr

การใช้แรมแบบ Dual Channel ( เสียบแรม 2 ตัวเพิ่มทำ Dual กัน )
    ก็เหมือนกับการที่เรามีคลองให้น้ำไหลผ่าน 2เส้น ทำให้น้ำไหลผ่านได้เร็วขึ้นและมากขึ้นกว่าเดิมครับ
    เนื่องจากเรามีคลองถึง 2เส้น ที่ช่วยกันระบายน้ำนั่นเอง

ซึ่ง " น้ำ " ที่ไหลผ่านคลองนี้ก็เปรียบได้กับ " ข้อมูล " ที่เราส่งไปมานะครับ

จริงๆแล้ว แรมแบบ Single หรือ Dual ความเร็วมันก็ไม่ต่างกันมากหรอก
    เราใช้งานจริงๆแล้วแทบจะไม่รู้สึกเลย จะรู้ได้ก็ต่อเมื่อเราใช้โปรแกรมไม่กี่ตัวทดสอบเท่านั้นเองครับ

---------------------------------

พอเข้าใจบ้างแล้วหรือยังครับ
    เอ ... หรือว่าผมทำให้งงมากขึ้นกว่าเดิมน้อ - -a

OverclockZone Member shinramu's Avatar
    Thailand/Bangkok/คลองขวาง/บ้าน

อืม
    แล้วอย่างใช้ DDR1 400 Dual 2ตัวละครับ
    Last edited by shinramu; 30 May 2009 at 04:21:35.

แบบนี้ที่บอกว่า xp เห็นแค่ 3gb
    แล้วเวลาทำงานจิงมันทำได้เกินป่าวครับ
    แล้วมีคนบอกไช่ใส่เยอะหรอก
    เพราะว่าโปรแกรมมันออกแบบมาให้รันแค่ 4gb ไม่เกิน
    แต่กลับกัน ***งผมใช้คอมในการทำหลายๆอย่างในเวลาเดียวกัน
    ใช้ เล่นเกม โหลดบิท scan virus แบบว่ามันมีมากดีกว่ามั้ยครับ

ปล. scan virus มันกินทรัพยากรอะไรมากอะครับ
    พอดีตั้งไว้ ตอนเย็นของทุกวัน ปกติกด stop ไป
    แต่จิงๆแล้วควรจะ scan มัน

OverclockZone Member penguinbenz's Avatar

Quote Originally Posted by ORKS-DoW2 View Post
    แบบนี้ที่บอกว่า xp เห็นแค่ 3gb
    แล้วเวลาทำงานจิงมันทำได้เกินป่าวครับ
    แล้วมีคนบอกไช่ใส่เยอะหรอก
    เพราะว่าโปรแกรมมันออกแบบมาให้รันแค่ 4gb ไม่เกิน
    แต่กลับกัน ******งผมใช้คอมในการทำหลายๆอย่างในเวลาเดียวกัน
    ใช้ เล่นเกม โหลดบิท scan virus แบบว่ามันมีมากดีกว่ามั้ยครับ

ปล. scan virus มันกินทรัพยากรอะไรมากอะครับ
    พอดีตั้งไว้ ตอนเย็นของทุกวัน ปกติกด stop ไป
    แต่จิงๆแล้วควรจะ scan มัน
    ลองไป Windows Task Mangager ดูนะครับ

หมวด Performance
    ตรง Physical Memory (หน่วยความจำทางกายภาพ = แรมที่ใส่ไปนั้นแหล่ะ)

เปิดหลายๆโปรแกรม (ทั่วไป) ยังไงก็กินไม่ครบ Total อยู่ดีนะครับ

ปล.ดังนั้น ไม่ต้องกังวล
    ปล2.กังวลมาก แช่งคอมเจ๊งน่ะเอ้า
    ปล3.ล้อเล่น

OverclockZone Member skyline_008's Avatar
    จะโบยบินไปสุดขอบฟ้า..ไปเอาเดือนดารามาไว้ที่นี่

Quote Originally Posted by shinramu View Post
    อืม
    แล้วอย่างใช้ DDR1 400 Dual 2ตัวละครับ
    แบนด์วิดธ์มันก็จะถูกแบ่งออกทำงานเป็นทางขนาน เปรียบเสมือนเราขยายเลนของถนนให้กว้างขึ้นอีก ความเร็วที่เพิ่มขึ้นเกิดจากการแบ่งเลนให้กว้างขึ้นนั่นเองแต่ความเร็วของบัส(Mhz) ก็ยังคงเท่าเดิม

Paknam, Samutprakan // Central Bangna BKK

BUS400 เท่าเดิมครับ แต่ความกว้าง Bandwidth เป็น 128bit ครับ ถ้า 1 ตัว หรือ Single Channel จะความกว้างแค่ 64bit

เข้าใจถูกป่าวหว่า

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    ทริป เหมืองปิล๊อก (กาญจนบุรี)

-..-?

OverclockZone Member manchester2548's Avatar
    สิงโตมา ( ราชสีมา ^^)

เป็นการเปิดช่องทางในการลำเลียงข้อมูลมาอีกช่องทางนึงครับ ความเร็วในการขนส่งเท่าเดิม แต่ได้ปริมาณที่เพิ่มขึ้น

เหมือนกะเราดูดน้ำออกจากถึง ใช้สายยางอันเดียวก็ 1 ช่อง ใช้สายยางเพิ่มอีก 1 เป็นช่องทางที่ 2 น้ำที่ไหลออกมาก็ไหลที่ความเร็วเท่ากับอีกสาย แต่ได้งานเยอะขึ้นเพราะเพิ่มมาอีก 1

วิธีเปิดช่องทางแบบต่าง ๆ ขึ้นกะชิพเซ็ตด้วย

OverclockZone Member leolandss's Avatar
    ดินแดนอันไกลโพ้น

ถ้า BUS คือความเร็วในการรับส่งข้อมูล (หรือใครบอกว่า BUS คือรถประจำทาง ผมก็ไม่เถียง)
    แรม 1Gb.BUS 400 1ตัว ทำงานที่ความเร็ว 400

แรม 1Gb.BUS 400 2 ตัว (1x2) ก็ยังคงวิ่งเร็ว 400 แต่สามารถรับข้อมูลไว้ภายในได้มากขึ้นตามขนาดของแรม

แต่ถ้าแรม BUS 400 2 ตัว ทำงานแบบ Dual Chanel ก็ยังคงวิ่งที่ 400 แต่สามารถช่วยกันรับส่งข้อมูล
    ได้เร็วขึ้นเพราะช่องทางรับส่งข้อมูล(banwidth)ทำงานร่วมกัน 2 ช่องทาง (Dual) จึงได้ช่องทางที่กว้างขึ้น
    รับส่งข้อมูลได้มากขึ้น ถึงแม้ BUS จะเท่าเดิม แต่ทำงานได้เร็วขึ้น

ผิดตรงไหนแก้ใ้ห้ด้วยครับ ผมมั่ว อยากรู้เหมือนกัน

OverclockZone Extreme Team eXzato's Avatar

จริงๆในบอร์ดเคยมีคนโพสไปเยอะแล้วลองหาดูละกันนะ

. . . . Will Be Back To eXtreme Soon ! ! ! . . . .

OverclockZone Member merlix's Avatar

มันคืออาไรหรอ

OverclockZone Member khin7710's Avatar

Quote Originally Posted by manchester2548 View Post

ผมเพิ่งทราบ2วิธีนี้ครับ ขอบคุณมากๆครับสำหรับข้อมูล มีข้อมูลเพิ่มอีกไม๊อะครับ สนใจจังเลย
    Last edited by khin7710; 30 May 2009 at 16:24:31.

OverclockZone Member tommy13's Avatar

^
    ^
    มันขึ้นกับ Board ด้วยนี่ครับ ว่าทำได้หรือเปล่า

OverclockZone Member manchester2548's Avatar

Quote Originally Posted by khin7710 View Post
    ผมเพิ่งทราบ2วิธีนี้ครับ ขอบคุณมากๆครับสำหรับข้อมูล มีข้อมูลเพิ่มอีกไม๊อะครับ สนใจจังเลย
    เท่าที่หาดู มี 3 ทาง่ละครับ อยู่ที่ชิพเซ็ต ที่ได้ชัวว์ ๆ คือชิพอินเทลรุ่นใหญ่ ๆ 965 975 ได้ชัวว์ ตัวอื่นไม่รู้

OverclockZone Member khin7710's Avatar

Quote Originally Posted by manchester2548 View Post
    เท่าที่หาดู มี 3 ทาง่ละครับ อยู่ที่ชิพเซ็ต ที่ได้ชัวว์ ๆ คือชิพอินเทลรุ่นใหญ่ ๆ 965 975 ได้ชัวว์ ตัวอื่นไม่รู้
    P45 ได้ไม๊อะครับ ไม่รู้คู่มือหายไปไหนละ EP45UD3R

OverclockZone Member ไข่ตุง's Avatar
    The Hell In BKK

Quote Originally Posted by leolandss View Post
    ถ้า BUS คือความเร็วในการรับส่งข้อมูล (หรือใครบอกว่า BUS คือรถประจำทาง ผมก็ไม่เถียง)
    แรม 1Gb.BUS 400 1ตัว ทำงานที่ความเร็ว 400

แรม 1Gb.BUS 400 2 ตัว (1x2) ก็ยังคงวิ่งเร็ว 400 แต่สามารถรับข้อมูลไว้ภายในได้มากขึ้นตามขนาดของแรม

แต่ถ้าแรม BUS 400 2 ตัว ทำงานแบบ Dual Chanel ก็ยังคงวิ่งที่ 400 แต่สามารถช่วยกันรับส่งข้อมูล
    ได้เร็วขึ้นเพราะช่องทางรับส่งข้อมูล(banwidth)ทำงานร่วมกัน 2 ช่องทาง (Dual) จึงได้ช่องทางที่กว้างขึ้น
    รับส่งข้อมูลได้มากขึ้น ถึงแม้ BUS จะเท่าเดิม แต่ทำงานได้เร็วขึ้น

ผิดตรงไหนแก้ใ้ห้ด้วยครับ ผมมั่ว อยากรู้เหมือนกัน
    สรุปได้ก็คือ แรมบัส400 จำนวน1ตัว(Single Chanal) สามารถจุการรับส่งข้อมูลได้1m(สมมุติ)ที่ความเร็ว400
    แรมบัส400 จำนวน2จัว(Dual Chanal) สามารถจุการรับส่งข้อมูลได้2เท่าที่ความเร็ว400เท่ากัน!!!

OverclockZone Member Andriod's Avatar

Quote Originally Posted by TWK. View Post
    -..-?

Quote Originally Posted by khin7710 View Post
    P45 ได้ไม๊อะครับ ไม่รู้คู่มือหายไปไหนละ EP45UD3R
    หาไม่เจอครับ รูปที่ได้มามันมีในคู่มือชิพเซ็ตในเวปของอินเทลอ่ะ ลองเข้าไปดูคราวนี้หาไม่เจอ งง

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks