Announcement

Collapse
No announcement yet.

Lan รับ ip มามั่ว SoundCard Detect ไม่เจอ ถ้าผมเปลี่ยน PSU จะหายมั้ยคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Lan รับ ip มามั่ว SoundCard Detect ไม่เจอ ถ้าผมเปลี่ยน PSU จะหายมั้ยคับ

ขออนุญาติบอก Spec ก่อนละกัน่ะครับ

CPU AMD64 3000+ Venice (Socket939)
    MB Asus A8N-E
    RAM JetRam Chip Hynix CTP-D43 512x2
    VGA Spark ATI x1600Pro Golden
    Sound SBLive CT4830
    HDD WD 2500ks 250GB 16MB
    Seagate 160GB 8MB
    DVD-writer Benq1640
    CD-writer Samsung
    แบกภาระด้วย PSU DELUX 430w DP-388A ผู้ต้องสงสัยว่าจะเป็นปัญหา ---

เปลี่ยน ChipSet Sink เป็น ZM-NBF47 http://www.zalman.com/ENG/product/Pr...ad.asp?Idx=133
    และ CPU HeatSInk Coolmaster Susurro

Overclock CPU เป็น 235x9
    แต่ทดแรม เป็น HTx4 ทดสอบแล้วไม่มี จอฟ้า แรมไม่แรมก็ทนเอา

ล่าสุด จะใช้ Lan On Board ต่อกับ Modem Zyxel P-660R-T1 แล้วมันรับ ip มาแปลกๆ นำด้วย 162.x.x.x แล้วต่อ net ไม่ได้
    เสียบ Sound Card Detect ก็ไม่เจอครับ

รบกวนช่วยแนะนำหน่อยว่าควรจะแก้ตรงไหนดีครับ

ปล.ถ้าไฟ PSU ไม่พอ มันจะทำให้ Lan เพี้ยนได้หรือป่าวครับ

ขอบคุณครับ

ไม่น่าใช้ MB รึป้าว รึ Bios รึ Zyxel จริงไม่เกียวกับคอมเลย โมเด็มรับ ip มาแปลกๆๆน่าจะเป็นที่ isp รึ โมเด็ม รึ คุณคิดไปเอง

PSU ดีๆๆไม่ใช้ 6 7 ร้อยกลัวจะเปลี่ยนแล้วไม่หาย ลองถอด hhd เหลือตัวเดียว CD อีก 1 ตัวไม่หายไม่ใช้ PSU ละอะแต่ก็ไม่แน่

Comment

วินโดว์มีปัญหาีุรึป่าวคับ

ลองลงใหม่ดูรึยังอ่า

Comment

แล้วถ้าไม่ OC หายมั้ยครับ

Comment

ตอนนี้ผม ถอด ออกหมดแล้วครับ เหลือแค่ CPU VGA Ramx2 HDDx2 ไม่ได้ใส่ลง Case ด้วย

แต่ที่น่าแปลก เคยเอา PSU เพื่อนมาใส่ แล้ว ใช้ Lan ได้แต่ Sound on board ไม่ได้ แล้วทิ้งไว้ไม่ได้เล่น 2 วัน คราวนี้ ใช้อะไรไม่ได้เลย

ส่วนที่ ip ที่ Modem แจกมา ลองเอาไปเสียบอีกเครื่องมันก็รับมาปกติ เพื่อนลองมา fix ip ให้เป็น 192.x.x.x ก็ไม่ response แต่มันรู้ตลอดว่าเรา plug unplug

?-? อย่างพวก Hardware บน Board ส่วนใหญ่มันใช้ไฟกี่ Volt อ่ะครับ
          Last edited by tommy13; 30 May 2009, 16:42:54.

Comment

Originally posted by propro View Post
            วินโดว์มีปัญหาีุรึป่าวคับ

ลองลงใหม่ดูรึยังอ่า
            ลงแล้วครับเป็น Windows XP Sudent Edition SP2

Originally posted by penguinbenz View Post
            แล้วถ้าไม่ OC หายมั้ยครับ
            ไม่ Overclock ก็ไม่หายครับ ตอนนี้ผมปล่อย Default อยู๋

Comment

น่าจะเป็นที่ mainboard นะครับ
              ไม่น่าจะเป็นที ่PSU

Comment

Mainboard เอ๋อครับผมว่า ผมเคยเป็นตอนคล็อกเหมือนกันคล็อกไปคล๊อกมาเมนบอร์ดเอ๋อๆจนต้องเอาไปเครม ASUS เหมือนกัน

Comment

แล้วถ้ามันเอ๋อนี่ ซ่อมได้มั้ยครับ หรือว่า ซื้อใหม่ลูกเดียว ประกันหมดแล้วด้วยยยย T-T
                  Last edited by tommy13; 1 Jun 2009, 00:57:01.

Comment

ลองลง windows ใหม่หรือยังครับ
                    ของผมเคยเป็นแบบ เปลี่ยนคราส ip ไปดื้อๆ fix ก็ไม่หาย
                    เลยลงใหม่ครับ เป็นบ่อยอ่ะ อาการนี้

Comment

Originally posted by B_MaD View Post
                      ลองลง windows ใหม่หรือยังครับ
                      ของผมเคยเป็นแบบ เปลี่ยนคราส ip ไปดื้อๆ fix ก็ไม่หาย
                      เลยลงใหม่ครับ เป็นบ่อยอ่ะ อาการนี้
                      ลงไป 2 รอบละคร้าบบบบ

Comment

สงสัยจะเอ๋อ.. เหอะ เหอะ

Comment

Working...
                        X