Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอถามเรื่องXP 64bit หน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอถามเรื่องXP 64bit หน่อยครับ

คือตอนนี้เครื่องใช้แรมอยู่8กิ๊ก กับXP 32bit เลยว่าจะลง64bit ให้มันอ่านได้ให้หมด

แต่มีหลายคนทักว่า ใช้64bitละมีปัญหาบ่อย

จริงรึเปล่าครับ? ละปัญหาที่ว่า มันคืออะไรบ้าง

ขอบคุณครับ

มีเรื่อง โปรแกรมต่างๆ มันจะไม่รับ 64 ระ

Comment

ปัญหา ถ้าหมายถึงเออเร่อ มันก็เจอได้เหมือน 32 บิตละครับ

ถ้าปัญหาการใช้งาน มันไม่ค่อยจะมีไดรเวอร์ 64 บิตสำหรับ XP โปรแกรมต่าง ๆ ก็ด้วย

Comment

ปัญหาน่าจะไม่ต่างกัน
        ถ้าใช้ software เเละไดรเวอร์อย่างเหมาะสม

Comment

7 ไปเลยครับปัญหาหมด

Comment

ทำไม Anti 64 บิทกันจัง - -'

Comment

อคติกับ 64bit หรือเปล่า ลองหรือยัง 8gb งี้เป็นผมข้ามไป win7 64bit ไม่ก็ vista 64bit แล้วไม่มาเล่น xp หรอก

Comment

Originally posted by championrpg View Post
                ทำไม Anti 64 บิทกันจัง - -'

ไม่ใช่ anti มั้งครับ
                เพราะ driver ยังไม่สมบุณย์เเล้วอีกอย่าง xp 64 ไม่มี wow ในการจำลองเหมือนวิสต้า x64 ครับ
                อะไรที่ 32 bit บางโปรเเกรมจะติดตั่งไม่ได้
                อย่าง antivir ขึ้นจอฟ้าเลยทีเดียว

Comment

driver ผมว่ามันก็สมบูรณ์กันหมดแล้วนะคับ - -' เว้นแต่ว่าใช้ของเก่าจริงๆ (อย่างพวกพรินเตอร์โบราณของแท้ดั่งเดิม) แต่ถ้าของใหม่ที่ซื้อในสองสามปีนี้ Driver แทบจะมีกันหมดทุกตัวแล้ว

xp 64 ทำไมจะไม่มี WOW64 คับ - -' เหตุผลที่ติดตั้ง Anti Virus แล้วขึ้นจอฟ้าเพราะ Anti Virus ตัวนั้นมันจะติดตั้ง Kernel-Mode Driver ซึ่งมันจะเอาของ 32 บิทมาใช้ใน 64 บิทไม่ได้ หรือหาก Driver มันเป็น 64 บิทแล้วแต่หากมันพยายามที่จะฮุก SSDT ก็อาจจะจอฟ้าเหมือนกัน เพราะวิน x64 มันมีระบบป้องกันการฮุก SSDT ที่ชื่อว่า Patch Guard อยู่ ดังนั้นต้องใช้ Anti Virus ที่มันเป็นเวอร์ชั่น 64 บิทเท่านั้น

Comment

ผมก็ใช้ 64

Comment

WOW นี้คืออะไรหรือครับ ไม่ใช้ ว้าววววว ยอด มากๆๆ แบบนี้ใช้ไหมครับ -*-

Comment

แร้วมันดูยังไงอ่าคับ ว่า XP เรากี่บิท อะคับ ๆ

Comment

ผมได้ทดลองใช้ window vista x64 (64bit)
                          driver โปรแกรมต่างๆก็เริ่ม support เยอะขึ้นแล้วนะครับ
                          ผมว่าที่หาโปรแกรมมาใช้งานกันลำบาก
                          เป็นเพราะโปรแกรมเถื่อนที่ support 64bit ดีๆมันหายากมั้ง

Comment

WOW64 มันย่อมาจาก Windows On Windows 64 คับ มันเป็นระบบที่มีไว้สำหรับรันโปรแกรมที่เป็น 32 บิท บน Windows 64 บิท อ่านรายละเอียดอื่นได้ในนี้คับ

http://en.wikipedia.org/wiki/WOW64

ส่วนคุณ TeenTeen วิธีดูง่ายๆ ลองเข้า Start > Run > cmd ดูคับ ถ้า Version มันเป็น 5.2 จะเป็น XP 64 ถ้า 5.1จะเป็น XP 32 (วิธีนี้ใช้ดูได้เฉพาะ XP เท่านั้น)
                            Last edited by championrpg; 1 Jun 2009, 01:37:41.

Comment

Originally posted by championrpg View Post
                              WOW64 มันย่อมาจาก Windows On Windows 64 คับ มันเป็นระบบที่มีไว้สำหรับรันโปรแกรมที่เป็น 32 บิท บน Windows 64 บิท อ่านรายละเอียดอื่นได้ในนี้คับ

http://en.wikipedia.org/wiki/WOW64

ส่วนคุณ TeenTeen วิธีดูง่ายๆ ลองเข้า Start > Run > cmd ดูคับ ถ้า Version มันเป็น 5.2 จะเป็น XP 64 ถ้า 5.1จะเป็น XP 32 (วิธีนี้ใช้ดูได้เฉพาะ XP เท่านั้น)
                              อันนี้ผมเพิ่งรู้เลยนะเนี่ย

Comment

Working...
                              X