overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 7 of 7

Thread: เห็นร่ำลืิอกันมานาน เจอกับตัวเองเลย ประกัน DCOM

OverclockZone Member pong747's Avatar

Default เห็นร่ำลืิอกันมานาน เจอกับตัวเองเลย ประกัน DCOM

เมื่อประมาณต้นเดือนที่ผ่านมา ผมได้นำ HDD ของ seagate 160 G sata II ไปเครมที่ศูนย์ พร้อมกับจ่ายค่าเครมสินค้าไป 50 บาท แล้วพนักงานก็บอกว่า เด๋วของมาแล้วจะโทรแจ้ง ผ่านไปประมาณอาทิตย์นึง ก็โทรมาให้ไปรับของ ตอนแรกที่เห็นของผมก็อึ้งเลย เครม sata II แต่กลับได้ sata I มา
    ซึ่งเพือนๆ ก็น่าจะรู้ขนาดของ HDD สมัยนี้กันดี ตัวที่ผมเอาไปเครมมันเป็นรุ่นที่เค้าใช้กันในปัจจุบัน คือขนาดของมันจะบางเป็นครึ่งนึงของที่เค้าเอามาให้แบบมันน่าจะเป็น sata รุ่นแรกๆ หนามาก แล้วดูจากสภาพแล้วคงจะวนซ่อมมาจนนับครั้งไม่ถ้วน ตอนแรกที่ได้รับของมาผมก็รู้แล้วว่าไม่ได้รุ่นเดียวกันกับที่เอาไปเครม แต่ขี้เกียจเรื่องมาก ถ้าใช้งานได้ปกติ ก็ไม่น่าจะมีปัญหา เลยเอากลับมาไว้ใช้ที่บ้าน ตอนแรกที่ลงวินโดว์ไปก็ธรรมดา แต่พอรีสตาร์ทเครื่องแล้วมันบูตนานมากนั่งรอเป็น 10 นาที ผมก็ รีเซตใหม่ เป็นอย่างนี้ติดกันอยู่ 2-3 ครั้ง เลยตัดสินใจจะฟอร์แมตแล้วลงวินใหม่อีกทีนึง ผมเริ่มฟอร์แมตตั้งแต่ 4 โมงเช้า จนบ่าย 2 แล้วมันยังฟอร์แมตไม่เสร็จ ก็เลยตัดสินใจว่าจะเอาไปเครมใหม่ มันคงจะให้ของเสียๆ มา ตอนแรกที่ผมลงวินโดว์ไป แล้วลองเช็ค bad ดู ปรากฏว่าเจออยู่ 4 k เลยเอาไปเครมที่ร้าน + อารมณ์เสียๆ ที่รอฟอร์แมตโครตนาน ไปถึงก็บอกกับมันก่อนเลยว่า ทำไมเครม sataII แล้วได้ sata I มันก็ให้พนักในร้านหาข้อมูลสินค้า แล้วปรากฏว่าผิดที่มันจริงๆ มันก็เลยจะส่งไปใหม่ ผมก็ถามมันว่า " แล้วผมจะเสียตังค์ค่าเครมอีก 50 บาทไม๊เนี่ย " มันตอบว่า ไม่ต้องเสีย เด๋วทางเราจะรับผิดชอบเอง (ก็รองไม่ผิดชอบสิ ผมจะดังซะให้(มัน)อายไปเลย) เจอกับตัวเองแล้วมันสุดๆ จริงๆ ครับ พี่น้องครับ! บอกได้คำเดียวว่า " ชุ่ย " ครับ

OverclockZone Member highways's Avatar

เ่อ่อท่านครับ ไม่ได้ว่างั้นว่างี้นะครับ ทำไมท่านไม่ทักตั้งแต่ืแรกล่ะครับ

ขี้เกียจเรื่องมากแต่แรกละมาแบบนี้มันไม่เรื่องมากกว่าทักแต่ตอนนั้นอีกเหรอครับ

สิทธิของเราครับ ทักท้วงตั้งแต่ตอนนั้นเลยครับ

ยังดีนะครับที่มันยังให้เปลี่ยน - -"

OverclockZone Member Nihilus's Avatar
    ไม่รู้อ่ะ..เมา...

ทำไม่เสียค่าเคลมด้วยอ่ะ...
    ผมไปเคลม HDD ที่ Dcom เหมือนกัน ไม่เสียซักบาท รอ 5 นาทีก็ได้ของใหม่เลยครับ...
    ของแบบนี้คงต้องทำบุญเยอะๆ อิอิ

OverclockZone Member

เอ่อ การเคลมประกัน ของ DCOM มันไม่เสียเงินนะครับ ถ้าอุปกรณ์นั้นยังอยู่ในประกัน...แล้วของที่คุณได้มา ทำไมไม่แย้งตั้งแต่แรกล่ะครับ อันนี้ผมว่า USER ERROR นะครับ

OverclockZone Member nutszaza's Avatar

แปลกนะ เสียค่าเครม -*- ผมไม่เสียนะ เครม 250gb seagate รอบแรกได้ ของห่วยกลับมา ขึ้นสนิท BAD 20% แล้วเครมอีกรอบ ได้ของใหม่เอี่ยมเลยงับ -.- ล่อไป 4อาทิตย์ หาดใหญ่นะงับ

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

เคลมต้องเสียตังด้วย เหรอ -..-

OverclockZone Member DemonDusk's Avatar

ผมก็โดนถ้าเรื่องของวนซ่อมอ่ะ
    ที่นี่บางทีก็ดีบางทีก็ร้ายเกินไป
    ก่อนหน้านี้ฮาดดิสผมเคยเคลมไปมีแบด3จุดเคลมได้ตัวใหม่มามีแบด4จุดเจ๋งไหมล่ะก็ไม่รู้ว่าเขาแยกของไม่ดีเอาของที่ยังไม่ซ่อมหลุดมาให้ผมหรือป่าวเข้าใจว่าสถานที่มันแคบแล้วของมันรกแต่บ้านผมเรียกชุ่ย
    แต่เมื่ออาทิตก่อนผมเอาบอร์ดไปเคลม+อัพเกรดถึงค่าอัพจะแพงไปหน่อยก็เหอะแต่ผมก็ว่ายังดีที่ได้ของใหม่เอี่ยมกับประกันใหม่มา

เรื่องเสียเงินเข้าใจว่าเสียแล้วแต่กรณีนะคับอย่างบางทีอุปกาณ์มันไม่อยู่ในสภาพสมบูรอ่ะบางอันมันก็ไม่ถึงกับหมดประกันเค้าจะมีขีดเป็นค่าใช้จ่ายให้เราเพราะผมพึ่งไปเคลมมาเห็นในใบรับของเค้ามีลงค่าใช้จ่ายเป็นช่องๆ

Bookmarks

Bookmarks