Announcement

Collapse
No announcement yet.

วิธีทำความสะอาด CoolerMaster V8 ให้ไรริ้วรอยใสปิ้ง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• วิธีทำความสะอาด CoolerMaster V8 ให้ไรริ้วรอยใสปิ้ง

ผมเป็นคนหนึ่งในหลายๆคนที่ใช้ CoolerMaster V8 มาสักระยะหนึ่งแล้ว มีปัญหาฝุ่นเกาะตามฟินของซิ้งสวยๆของพวกเรามันอาจจะทำให้ร้อนขึ้นด้วยนะครับ และผมก็ลองหาวิธีทำความสะอาดแบบถูกต้องและไม่ทำให้ของๆเราเสียหายหรือหม่นหมอง แต่ก็ไปเจอแต่ละกระทู้ คนนั้นใช้อย่างนั้น คนโน้นใช้อย่างงี้

>>---->เอามะขามเปียกบ้างละ
    น้ำมะนาวบ้างละ
    น้ำยาทำความสะอาดเครื่องเงิน
    บางคนเอาแช่แม้กระทั้งน้ำยาล้างห้องน้ำ <----<<< อันนี้ละทำให้ V8 หมดเงาทันตาเห็น!
    และก็อื่นๆอีกมากมายครับหลายๆคนอาจจะเคยสงสัยว่า !!เฮ้ยมันจริงหรอ!! !!ทำได้หรอ!!

แนใจหรือป่าว ผมก็เชื่อมั่งไม่เชื่อมั่งนะ เอาเป็นว่าลองทำดูเองดีกว่านะครับถึงจะได้รู้แบบผมไง

เอาละโม้มาเยอะแล้ว มาเริ่มทำความสะอาดกันเลย____________________________

วิธีถอด V8 หากใครยังไม่รู้นะครับ ซิ้งV8จะมีแผ่นยึดด้านหลังด้วย ให้เราใช้เครื่องมือที่มากับV8 ไขน๊อตทางด้านหลังออกมาจะเป็น น๊อต เบอร์10 4ตัว พอถอดออกมาแล้วอาจจะแน่นหน่อยเพราะซิลิโคนดูดอยู่ให้เราค่อยๆขยับเบาๆนะครับโยกๆจนออกแล้วเราก็ใช้6เหลี่ยมที่ติดมากับซิ้งนั้นเเหละไขออกมา มีน๊อตอยู่4ตัวบนหน้ากากของมัน แล้วยังมีน๊อตเกลียวปล่อยที่ขาล่างพัดลมอีก 2ตัวนะครับดูให้ดีแค่นี้ก็หลุดออกมาเป็นชิ้นๆแล้วเอาละไปล้างกันเลย

สิ่งจำเป็นต้องมีในการทำความสะอาดตามวิธีที่ผมใช้ครั้งนี้
    1. CoolerMaster V8 <------<< เหอๆๆ อันนี้จำเป็นต้องมีจริงๆ
    2. ไขขวงเอาไว้รื้อ V8
    3. แปลงสีฟันเก่าๆหรือใครมีใหม่ๆก็ได้ทั้งนั้น
    4. ผงซักฟอก
    5. แปลงซักผ้าแบบอ่อน+ฟองน้ำ
    6. น้ำมัน Sonax หรือโซแน๊กนั้นเอง <------<<พระเอกของเราเอาไว้ตอนจบของงาน

หลังจากเราถอดV8 ออกมาเเล้วถอดพัดลมออกให้เหลือแต่ฟินแล้วก็เอาไปใส่กะละมังล้างน้ำซะขัดด้วยแปลซักผ้าขนอ่อนให้สะอาด พอล้างเสร็จแล้ว ใครมีเอาไรลมๆก็เอาเป่าซะใครไม่มีก็เช็ดๆและหาวิธีทำให้แห้งก่อนมิเช่นนั้นละก็แต๊บมาโทษผมไม่ได้น่า พอเราล้างเสร็จแล้วอันนี้ละงามหน้าเลย รอยผงซักฟอกของเรานั้นเอง เป็นจุดๆๆเต็มฟินไปหมด แต่!!!ไม่ต้องตกใจไป ใ้ห้เอาน้ำมัน Sonax ฉีดใส่แปลงสีฟันน้อยๆพอติดแล้วก็เอาละเลงตามฟินไปเลยละเลงให้ทั่ว ที่นี้ก็ หาผ้าหรือกระดาษทิฟชู่เช็ดให้แห้งที่นี้ก็เงาแว๊บเหมือนซื้อใหม่เลย แต่มีเรื่องกลิ่นน้ำมันนิดหน่อยแค่นั้นเองไม่เป็นอะไรหรอกเพราะคงไม่มีใครเอาจมูกไปจ่อดมอย่างโรคจิตหรอกผมว่าเหอๆ

+++++++++หลายคนอาจสงสัยว่าเอาน้ำมันทาเลยหรอฝุ่นมันจะไม่เกะยิ่งกว่าเก่าหรอ+++++++
    +ผมตอบให้เลยละกันครับ+ หลังจากเอาแปรงสีฟันที่ฉีดด้วยน้ำมันทาแล้ว+เอาลมเป่าและผมเช็ดจนสะอาดและเงาจนไม่เหลือคลาบอะไรให้เห็นเลยครับ เอา จบ ละ

ย้ำนะครับวิธีนี้ผมทำใช้เองจริงๆและใ้ช้ได้จริง
    หวังว่าคงเป็นประโยชน์แก่พี่น้องชาว OCZ นะครับ ผิดพลาดประการใดก็ขออภัยมานะที่นี้ด้วย ขอบคุณครับ
    Attached Files
    Last edited by sophon; 6 Jun 2009, 16:19:33.

แจ่มครับบบบบบ

Comment

ผมก็ใช้ SONAX ฉีดอย่างเดียวเลยครับ
      ไม่ต้องกลัวหมดเพราะเป็นของที่ทำงาน

Comment

เยี่ยมเลย ถ้าเป็นผมก็คงทำเหมือนท่าน อีกวิธีสายยางอัดฉีดล้างรถที่คาร์แคเลยครับ ฮ่า ๆ เอี่ยม 50 บาท

Comment

ไม่สอนวิธีแกะ อ่ะ T T

Comment

ขอบคุณครับ

Comment

Originally posted by [Nz] View Post
              ไม่สอนวิธีแกะ อ่ะ T T
              วิธีถอด V8 หากใครยังไม่รู้นะครับ ซิ้งV8จะมีแผ่นยึดด้านหลังด้วย ให้เราใช้เครื่องมือที่มากับV8 ไขน๊อตทางด้านหลังออกมาจะเป็น น๊อต เบอร์10 4ตัว พอถอดออกมาแล้วอาจจะแน่นหน่อยเพราะซิลิโคนดูดอยู่ให้เราค่อยๆขยับเบาๆนะครับ โยกๆจนออกแล้วเราก็ใช้6เหลี่ยมที่ติดมากับซิ้งนั้นเเหละไขออกมา มีน๊อตอยู่4ตัวบนหน้ากากของมัน แล้วยังมีน๊อตเกลียวปล่อยที่ขาล่างพัดลมอีก 2ตัวนะครับดูให้ดีแค่นี้ก็หลุดออกมาเป็นชิ้นๆแล้วเอาละไปล้างกันเลย

ู^
              l
              นี้ไงครับ
              Attached Files
              Last edited by sophon; 6 Jun 2009, 16:18:10.

Comment

แจ่มเลยครับ ..

Comment

Originally posted by sophon View Post
                  วิธีถอด V8 หากใครยังไม่รู้นะครับ ซิ้งV8จะมีแผ่นยึดด้านหลังด้วย ให้เราใช้เครื่องมือที่มากับV8 ไขน๊อตทางด้านหลังออกมาจะเป็น น๊อต เบอร์10 4ตัว พอถอดออกมาแล้วอาจจะแน่นหน่อยเพราะซิลิโคนดูดอยู่ให้เราค่อยๆขยับเบาๆนะครับ โยกๆจนออกแล้วเราก็ใช้6เหลี่ยมที่ติดมากับซิ้งนั้นเเหละไขออกมา มีน๊อตอยู่4ตัวบนหน้ากากของมัน แล้วยังมีน๊อตเกลียวปล่อยที่ขาล่างพัดลมอีก 2ตัวนะครับดูให้ดีแค่นี้ก็หลุดออกมาเป็นชิ้นๆแล้วเอาละไปล้างกันเลย

ู^
                  l
                  นี้ไงครับ
                  .........อยากเห็นรูปตอนถอดจากบอร์ด ทีละขั้นตอนครับ เสียว?

Comment

Originally posted by ppily View Post
                    .........อยากเห็นรูปตอนถอดจากบอร์ด ทีละขั้นตอนครับ เสียว?
                    อืมผมก็ไม่ได้ถ่ายไว้ซะด้วย เดี๋ยวผมว่างๆจะหามาให้นะ

Comment

แจ๋วเลย ขอบคุณมากๆนะ

Comment

โอ้ว ... แจ่มมากๆ ขอบคุณสำหรับเทคนิคดีๆ ครับ

Comment

ดีครับ

Comment

เสียว จัง

Comment

ว่างๆ จะลองมั่ง

Comment

Working...
                              X