overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 2 of 2

Thread: คาใจ - ใน P5Q

OverclockZone Member sumnurgrug's Avatar

Default คาใจ - ใน P5Q

ขอเท้าความเดิมก่อนนะครับ

เพื่อนผมคนนึงจะซื้อคอมใหม่ยกชุด จึงให้ผมซึ่งมีความหล่อเร้าใจสูง(ซึ่งไม่เกี่ยวกัน)จัดสเปคให้ ผมจึงจัดไป บลาๆ.....และเมนบอร์ด ASUS P5Q SE/R ซึ่งผมคอนเฟิร์มว่า ถ้าได้ใช้แล้วน่าตาจะแหล่ม ทั้งนี้ก็ได้จัดเป้าหมายรองลงไปในกรณีที่หาซื้อไม่ได้สำหรับอะไหล่ชิ้นอื่นๆด้วย อย่างเช่นเมนบอร์ดผมก็ได้ศึกษาด้านราคาและฟังก์ชั่นมาอย่างดีจึงได้ตัวเลือกมาดังนี้
    P5Q SE/R พระเอก
    P5Q SE+ พระรอง
    P5Q Deluxe ตัวประกอบ
    ตัดฉากมาที่สรวงสวรรค์พันธุ์ทิพย์พลาซ่าใกล้ท่าประตูน้ำ ผมและเพื่อนได้เดินหาเป้าหมายหลักก่อนคือ ASUS P5Q SE/R เนื่องจากสรรพคุณที่ผมบรรยายไว้ข้างต้นแถมราคาย่อมเยาเกือบๆ 4000 แต่ทว่า.....เดินหา 3 ชั่วยาม ยังมิพานพบบอร์ดในตำนานที่ว่าเลย สุดท้ายก็ลงเอยที่ P5Q SE+ จนได้ เ พื่อนผมจึงเหน็บเอานิดหน่อยว่าเลือกบอร์ดเก่าให้รึป่าว (เ ก่าขนาดกลายเป็นตำนาน) หรือบอร์ดดังกล่าวไม่มีอยู่จริง

จึงเกิดคำถามว่า...

-ทำไมจึงไม่มีขาย แถมไม่มีพ่อค้าแม่ค้าคนไหนรู้จักบอร์ดตัวนี้เลย บ้างก็บอกว่าไม่เคยได้ยินชื่อ ท่านๆ ใน OCZ มีใครรู้จัก เคยเห็น หรือเคยใช้บ้างครับ??
    -ถ้ามี..แ ล้ว P5Q SE/R และ P5Q SE+ ต่างกันตรงไหน ตัวไหนเป็นรุ่นที่เก่ากว่า???

ตัดฉากมาที่ตอนหลังจากประกอบคอมเ สร็จ ลงวินโดว์ ไดรเวอร์ฯ ก็รีสต๊าท ระบบบูตเข้าไปที่ Express Gate ก่อน แม่เจ้า!! ช่างสวยงามอะไรเยี่ยงนี้ แต่.....ทำไม?...ทำไมผมทำไม่ได้ (บอร์ดที่ผมใช้คือ P5Q SE/R นั่นแหละ ส่วนของเพื่อนคือ SE+ ) ผมจึงลองยืมแผ่นเมนบอร์ดจากเพื่อนมาลอง ซึ่ง..ไม่ได้เหมือนเดิม ผมจึงลองทูลถามพระเจ้า Google เกี่ยวกับ Express Gate ดูทำให้ทราบข้อมูลมาอย่างหนึ่งว่า "Express Gate นั่นเปรียบเสมือนระบบ OS ที่ทำหน้าที่ในการควบคุมฮาร์ดแวร์....บลาๆๆ....และมีเพียงโปรแกรมไม่กี่อย่างสำหรับการท่องเน็ตและดูรูปภาพ......บลาๆๆ"

ผมจึงครุ่นคิดได้ว่า ถ้า Express Gate เป็น OS จึงมีความเป็นไปได้ว่ามันไม่ได้มีความสามารถครอบคลุมรอบด้านเหมือน Windows เนื่องจากตัวมันที่ขนาดเพียง 200 MB แ ละมีความเป็นไปได้อีกว่า Express Gate ไม่รองรับ RAID จึงไม่สามารถบูตได้ (เครื่องผมทำ RAID 0 ส่วนเครื่องเพื่อนต่อธรรมดา)

จึงเกิดคำถามอีกคำถามหนึ่งว่า....
    - จริงหรือไม่ ที่ผมไม่สามารถบูตเข้า Express Gate ได้ ไม่ใช่เพราะเมนบอร์ดเสีย แต่เป็นเพราะ Express Gate ไม่รองรับระบบ RAID

ท่านใดมีความรู้ หรือประสบการในกรณีศึกษานี้ โปรดแชร์ความรู้ ณ ที่นี้นะครับ จะเป็นบุญกุศล
    ท่านใดไม่มีประสบการในกรณีศึกษานี้ สามารถคาดเดาพร้อมเหตุผลได้ ณ ที่นี้ จะเป็นบุญกุศลเช่นกัน

*สเปคในลายเซ็นยังไม่อัพเดตนะครับ ยังเป็น P5KR อยู่
    Last edited by sumnurgrug; 31 May 2009 at 03:02:11.

OverclockZone Member sumnurgrug's Avatar

กระทู้นี้โพสผิดหมวดนะครับ ขอความกรุณาไปที่กระทู้ชื่อเดียวกันนี้ในหมวด General Hardware ครับ ขออภัยอย่างสูง
    (แจ้งลบไปแล้ว)

Bookmarks

Bookmarks