Announcement

Collapse
No announcement yet.

เรื่องของ WIN7 กับการ OC

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เรื่องของ WIN7 กับการ OC

มีใครเป็นเหมือนผมหรือเปล่าครับ
    ผม oc e2160 ไป 2.8 แต่ดูใน system แล้วมันเป็น 3.15
    แล้วก็บางโปรแกรมก็เห็นเป็น 3.15 อ่ะครับ
    rivatuner ก็ไม่เห็น driver settings มีใครเป็นเหมือนผมหรือเปล่า

แล้วจะ OC VGA ต้องทำยังไงละทีนี้

ป.ล. ถามเรื่องแรมนิดนึงครับระหว่างลากบัสสูงๆ กับทด 1:1 แบบไหนดีกว่ากัน

ดันรอผู้รู้

Comment

ดันๆ ก่อนนอน

Comment

windows xp ก็เป็น มันนับจากตัวคูณสูงสุด
        มีแต่ cpuz กับไม่กี่โปรแกรมที่อ่านตัวคูณจริง

ส่วน rivatuner ลองลด driver การ์ดจอใหม่ หรือไม่ก็ update rivatuner

Comment

Originally posted by tike View Post
          มีใครเป็นเหมือนผมหรือเปล่าครับ

ถาม: ผม oc e2160 ไป 2.8 แต่ดูใน system แล้วมันเป็น 3.15 แล้วก็บางโปรแกรมก็เห็นเป็น 3.15 อ่ะครับ

ตอบ: เพราะว่าวินโดวส์กับบางโปรแกรมที่ว่า มันอ่านที่ตัวคูณเต็ม9 คือ9*350 = 3.15GHz แต่คุณไปลดตัวคูณเล่นแค่8*350 ความเร็วจริงคือ2.8Ghz

ถาม: rivatuner ก็ไม่เห็น driver settings มีใครเป็นเหมือนผมหรือเปล่าแล้วจะ OC VGA ต้องทำยังไงละทีนี้

ตอบ: มันมีปัญหาที่ตัวโปรแกรม riva ไม่รองรับกับ i7 ลองโหลดrivaเวอร์ชั่นใหม่ๆมาลองเล่นดูครับ เพราะไม่รู้ว่าตอนนี้แก้ได้แล้วหรือยัง

ถาม: ป.ล. ถามเรื่องแรมนิดนึงครับระหว่างลากบัสสูงๆ กับทด 1:1 แบบไหนดีกว่ากัน

ตอบ: ลากบัสสูงย่อมดีกว่าอยุ่แล้ว แต่มันขึ้นอยู่กับว่าแรมคุณมันวิ่งตามไหวรึปล่าว ที่เขาทด1:1 เพราะมันไม่เหนื่อยกับการลากแรม

Comment

Originally posted by ๐Judas๐Iscariot๐ View Post
            Originally posted by Alatal2iel View Post
            windows xp ก็เป็น มันนับจากตัวคูณสูงสุด
            มีแต่ cpuz กับไม่กี่โปรแกรมที่อ่านตัวคูณจริง

ส่วน rivatuner ลองลด driver การ์ดจอใหม่ หรือไม่ก็ update rivatuner
            ขอบคุณครับ

Comment

Windows และ โปรแกรมหลายๆ ตัว เช่น

3DMark06 ก็จะเห็นเป็นตัวคุณเต็ม ครับ ...

Comment

ตอนนี้ก็ใช้ riva ตัวล่าสุดแล้วอ่ะครับ v2.24

Comment

ถ้าจะ OC ใช้ Driver ของ 7 ไม่ได้ครับโปรแกรมยังไม่รองรับ ถ้าใช้ Vista ได้

ส่วน OC ผมใช้โปรแกรมของ Nvidia เอาครับ

Comment

Working...
                  X