Announcement

Collapse
No announcement yet.

[Review]Damnation อภิมหาสงครามสุดห่วย ที่คุณๆไม่ควรหามาลอง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• [Review]Damnation อภิมหาสงครามสุดห่วย ที่คุณๆไม่ควรหามาลอง

วันนี้ไม่มีอะไรจะกล่าวทักทายนะครับ - -* เอาเป็นว่าไปติดตามรีวิวฉบับนี้ได้เลยครับ

Story Of Game
    ในสมัยจบสงครามโลกยังมีหลายๆประเทศที่กำลังเข้าสู่การฟื้นฟูประเทศขึ้นมาใหม่ได้มีอาชญากรกลุ่มหนึ่งได้ทำการพัฒนาโคตรอาวุธชนิดหนึ่งเพื่อที่จะทำการยึดครองโลกมาไว้ในอุ้งมือของตัวเอง แต่แล้วก็มีนักผจญภัยกลุ่มหนึ่งที่ชื่อว่า Damnation ที่ได้ยินข่าวลือนั้นมาจึงได้รวมตัวกันและเดินทางไปยังสถานที่ต่างๆเพื่อหยุดยั้งการคุกคามโลกเอาไว้ให้จงได้ สุดท้ายบทสรุปจะเป็นเช่นไร แนะนำให้ท่านหาดูในYou Tube จะดีกว่ากับเกม Damnation!

สเปคเครื่องขั้นต่ำที่ต้องการ
    วินโดว: Microsoft Windows XP SP2/Windows Vista
    ซีพียู: Intel Pentium 4 3.0 GHz or equivalent
    แรม: 1 GB of RAM (for OS Windows XP), 2 GB of RAM (for OS Windows Vista)
    กราฟิคการ์ด: 256 MB of memory and support for Shader Model 3.0
    Hard disk: 7GBก็เกินพอ

สเปคที่ใช้ทดสอบ
    Core2Duo 2.67 Ghz
    Ram 2Gb
    Geforce 8600GTS 256 Mb
    ผลคือ รันเกมได้อย่างเนียนทำเฟรมเรตได้อยู่ที่ 103 เฟรมไม่พบอาการกระตุกแม้แต่อย่างใดเว้นแต่คัตซีนสุดสถุล ซึ่งผมกำลังนั่ง งงๆ ว่าทำไมคัทซีนที่บีบความละเอียดมาต่ำขนาดนี้มีนถึงกระตุกขณะดีล่ะ

เกณฑ์คะแนน

Editor'sChoice = 9 ถึง 10 คะแนน
    จัดว่าเป็นเกมที่น่าหามาเล่นเป็นอย่างยิ่ง ห้ามพลาดด้วยประการทั้งปวง

Excellent = 8 ถึง 8.9 คะแนน
    จัดว่าเป็นเกมที่ค่อนข้างดีแต่ยังบกพร่องอยู่บางจุดจึงให้คะแนนเพิ่มไม่ได้

Good = 7 ถึง 7.9 คะแนน
    จัดว่าเป็นเกมที่เล่นได้เพลินๆ ไม่มีอะไรหวือหวา

Avarge = 5 ถึง 6.9 คะแนน
    จัดว่าเป็นเกมที่พอเล่นได้ แต่ค่อนข้างย่ำแย่อยู่พอสมควร

Fair = 4 ถึง 4.9 คะแนน
    เกมระดับนี้เป็นเกมที่มีคุณภาพค่อนข้างต่ำและมีคุณค่าอยู่ค่อนข้างน้อยในการเสี่ยงชีวิตเพื่อหามาเล่น

Poor = 0ถึง3.9 คะแนน
    เกมในระดับนี้ผมไม่อยากแนะนำให้หามาเล่น ไม่ว่าจะกระหือ หน้ามืดตามัว ขนาดไหนก็ตาม

โซนวิจารณ์

กราฟิค 8.3 คะแนน
    โดยรวมถือว่าสวยงามสมกับ Unreal3 ครับไม่มีจุดไหนที่ย่ำแย่เว้นแต่เท็กเจอร์บางจุดยังแข็งๆอยู่

ระบบการเล่น 5 คะแนน
    สำหรับเกมนี้ระบบการเล่นขอบอกว่าทำมาได้ค่อนข้าง ห่วยแตก นอกจากปืนจะยิงยากและยิงไม่ค่อยโดนศัตรูแล้ว ผมยังโคตรจะเบื่อกับระบบการปีนของเกมนี้
    เลยครับเพราะปุ่มมันค่อนข้างยุ่งยากจนโอเวอร์และหลายๆคนอาจจะฉุดคิดได้ว่า "เมื่อไรตูจะปีนเสร็จ"

ระบบของ AI 4.5 คะแนน
    AIเกมนี้จริงๆแล้วพวกมันเก่งแต่ระยะกลางกับระยะไกลนะครับ ถ้าหากคุณเข้ามาประชิดตัวพวกมันได้ล่ะก็คลิกซ้ายสัก 2-3 ทีต่อยมันก็ตายแล้วแต่ก็ดีที่พวกมันมีฝีมือในการยิงปืนที่ค่อนข้างแม่นก็ขอชมเชยแล้วกันนะ

เสียงภายในเกม 6.5 คะแนน
    จริงๆระบบเสียงเกมนี้ทำออกมาได้พื้นมากในฉากเสียงไม่หวือหวาเท่าไร แถมเสียงพูดหรือเสียงปืนที่เรายิงก็ไม่ดังตูมตามเหมือนที่หวังเอาไว้ มีดีก็แต่เพลงในหน้าเมนูหลักสุดอลังการณ์

ด้านAnimation 3 คะแนน
    สำหรับเกมนี้ถึงแม้ทางทีมงานจะเลือกใช้ Unreal 3 ก็ตามแต่ดูเหมือนว่ามันไม่ได้ทำให้เกมดูดีขึ้นมาแต่อย่างใดและเกมนี้มีปัญหาอย่างรุนแรงในเรื่องอนิเมชั่นเลยทีเดียวโดยหลักๆที่พบก็จะมี

-เกมฟอร์มยักษ์นะครับ แต่แค่ยืนเฉยๆตัวละครยังไม่ขยับหรือไม่หายใจเลยเหมือนกับเกมราวๆ6-7ปีที่แล้วเลยทีเดียว
    -ท่าตายตัวละครทุกตัวเหมือนกันหมด
    -เลือดกระเด็นออกมาแบบไม่เป็นธรรมชาติ
    -ท่าปีนของตัวละครหญิงกับชายเหมือนกันทุกรูขุมขน
    -ท่ายิงปืนสุดหิน ถ้าหากคุณยิงปืนจะพบว่าปืนไม่ดีดใส่หน้าตัวละครที่บังคับอยู่เลย
    -ในช่วงเวลาที่ยิงปืน ยิงท่าไหนพี่แกก็คาอยู่ท่านั้น อย่างเช่นท่าเดินโงหลังยิง เนี่ยจะบอกว่าแนวว่ะพวก~

นี่คือตัวอย่างที่พบได้ตั้งแต่ต้นเกมยันท้ายเกมเลยทีเดียวครับมันทำให้ความสนุกของเกมลดลงอย่างฮวบฮาบเลยทีเดียวล่ะ

สรุปความคุ้มในการหามาเล่นอยู่ที่ 4.5 คะแนนFair
    ตอนนี้ตั้งแต่ผมเล่นมายังหาข้อดีของมันไม่เจอเลยแม้แต่นิด เจอก็แต่ระบบการเล่นสุดห่วยแตกกับAIที่ปัญญาอ่อนเท่านั้นเอง นอกจากจะบังคับยากเวลาเจอศัตรูเป็นฝูงคุณก็ต้องลำบากยิงกลับเพราะเกมนี้มันเข้าบังเกอร์ไม่ได้ทำให้ทุกจังหวะที่คุณจะยิงสวนก็ต้องแลกมาด้วย******ลูกตะกั่วนับร้อยๆกิโลเลยทีเดียวนอกจากนั้นคณจะเผชิญกับบัคในบางช่วงที่ทำให้ปืนขึ้นไปข้างบนไม่ได้หรือนอกจากที่ปีนขึ้นไม่ได้คุณก็กระโดดลงมาไม่ได้เช่นกัน ทำให้ต้องรีสตาทเกมใหม่หรือถึงขั้นลบแล้วลงใหม่เลยทีเดียวบทสรุปสุดท้ายผมอยากจะบอกว่า "เอ็งนี่มีดีแค่กราฟิคจริงๆ"

สกีรนช็อตจากเกม

Last edited by karas100; 31 May 2009, 09:41:56.

สู้ไปเล่น Gears of War น่าจะหนุกกว่าหลายขุม

Comment

ขอผ่านหละเกมนี้

Comment

ผม ก็รอเกมส์นี้มาเหมือนกัน

พอได้เล่นแล้วมันไม่ใช่แนว

แต่ผมก็ไม่ได้ว่าร้ายเกมส์ หรือทำให้เกมส์เขาเสียทุนแต่อย่างได

ฐานะ เขาดีกว่าเรา เขาทำเกมส์มาเพื่อเรา ผมไม่ตอกย้ำ

Comment

เกมนี้ผมก็ไม่รุ้จัก-*-

Comment

ชอบเสื้อที่นางเอกใส่อย่างเดียวครับ
            ทั่งเกมส์ดูเสื้อนางเอกอย่างเดียว

Comment

ลงเสร็จเข้าเกมซักพักอึ้ง....ออกจากเกมรีมูฟออกจากเครื่องและกดลบไฟล์ที่โหลดมา....แล้วบ่นกับตัวเอง....ตูไปโหลดไอ้เกมแบบนี้มาได้ไงเนี่ย - -"

Comment

ผิดหวังอย่างแรงแย่อ่าา จะปีนป่ายจะยิงปืน ไรไม่รู้เหอๆ

Comment

ผมขอแสดงความเห็นนอกกรอบหน่อยแล้วกัน ผมว่าสนุกดีอ่ะ สำหรับผมนะ คนอื่นไม่รู้ ระบบการเล่นโอเคมีติดขัดนิดหน่อย ผมเล่นไม่เห็นมีปัญหาอะไรเลยเรื่องการปีนป่าย ไปได้เรื่อยๆเพลินดีออก มันขึ้นอยู่กับคนเล่นด้วยล่ะว่าจะเล่นแบบไหน ถ้าอยากให้สมจริงอะไรมากๆก็รออีกซัก 10 ปีแล้วกันนะ ให้กราฟฟิกมันไปไกลๆกว่านี้ ไม่มีใครเค้าออกแบบเกมส์มาให้คุณพอใจคนเดียวหรอกนะคับ มีให้เล่นดีกว่าไม่มีให้เล่นล่ะนะ ไม่มีอะไรที่มันจะถูกใจเราได้ทั้งหมดหรอกนะ

Comment

คงไม่ใช่แนวถนัดของ Codemasters น่ะครับ

เกมนี้ถ้าเป็นของ Ubisoft ล่ะก็ คงทำได้ดีกว่านี้เยอะ

Comment

"Damnation อภิมหาสงครามสุดห่วย ที่คุณๆไม่ควรหามาลอง" แค่อ่านชื่อก็ฮาแล้วครับ

Comment

ไม่มีใครเค้าออกแบบเกมส์มาให้คุณพอใจคนเดียวหรอกนะคับ

ที่คุณ eicalos กล่าวมานี่ไม่ขัดนะครับแต่รู้สึกเหมือนโดนว่าอยู่นิดๆ อยากจะชี้แจงว่าผมทำรีวิวเพื่อชี้แนวทางให้คนอื่นนะครับไม่ใช่บอกว่าเกมนี้มันห่วยสำหรับผมน่ะนะ=w=

Comment

พอผมอ่านเเล้วไฟล์ที่อยู่บน colo ลบทิ้งเลย T_T

แบบว่าฟังมาหลายเสียง หลายเวปเเระ คงห่วยจริงๆ

สำหรับท่านที่อยากลอง ลองก่อนก็ได้ครับไม่เสียหาย

Comment

มีทั้งด่าทั้งชม พอประมาณเหมือนกันนะขอรับ

แต่ส่วนตัวขอไม่ลองดีกว่า -*-

Comment

ต้องลองด้วยตัวเอง

Comment

Working...
                              X