Announcement

Collapse
No announcement yet.

เปลี่ยนXPเป็น7ได้ ง่ายดั่งใจ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เปลี่ยนXPเป็น7ได้ ง่ายดั่งใจ

คำเตือน
    ต้องลง MS .Net Framework v.3.5ก่อนนะครับจึงจะใช้งานโปรแกรมพวกนี้ได้
    สามารถดาว์นโหลดได้ฟรีที่ www.microsoft.com

แวะเข้ามาดันคนละทีสองทีก็ได้ครับ กันกระทู้ตกแล้วคนที่ยังไม่รู้จะได้เห็นกันคับ^^

กระทู้นี้หวังว่าจะให้ประโยชน์แก่ท่านไม่มากก็น้อย

ถ้าเคยมีคนโพสแล้วก็ขออภัยครับ

ลิ้งค์เสียหรือโหลดไม่ได้บอกเลยนะครับ

ไม่เข้าใจยังไงถามได้เลยคับ

ถ้ากลัวกินแรม ไม่ต้องลงหมดก็ได้ครับ แต่พวกนี้กินแรมไม่เยอะ

เพราะมันไม่เหมือนพวก window blindเพราะเป็นโปรแกรม แต่เหมือนเอา Theme มาใส่เฉยๆ

Credit : นิตยสาร CHIP พฤษภาคม 2552 ปีที่ 8 ฉบับที่ 5

-------

ก่อนอื่นเรามาเปลี่ยนหน้าตาโดยรวมกันก่อนนะ

เริ่มจากลงโปรแกรม Seven remix XP

วิธีลง ไม่ยุ่งยากเลยครับ

แค่หาโฟลเดอร์ที่อยู่ให้มันก็พอ เพราะไฟล์มันจะกระจัดกระจาย

วิธีลงก็ไม่มีอะไรมากแค่ Install ตามปกติ

ส่วนโฟลเดอร์ที่เขียนว่าpatch ไม่ต้องไปสนใจมันครับ

ลงแค่ตัวหลักก็พอ

http://upload.one2car.com/download.aspx?pku=484E57AB9BA5AZHSM[4OIQWZ2TEP1S

-------

ต่อไปเป็นการเปลี่ยนบูตสกรีนงับ

ใช้โปรแกรมTune up utility ครับ

ตัวนี้มีคียให้นะครับ

http://upload.one2car.com/download.a...DBSRTQIZK2ZT3O

!!!วิธีใช้!!!
    รันโปรแกรม Tune upฯ
    แล้วคลิก Customize windows>Change boot screen>

add>load boot screen>ไฟล์บูตสกรีน (มีให้ในหัวข้อถัดไป)

พอเลือกแล้วก็กด Install ปิดโปรแกรม จบครับ

ปล.ถ้าไม่ต้องการเพิ่มของใหม่อยากใช้ของเดิมก็ไม่ต้องaddคับ
    ใช้ของเดิมที่มันมีมาให้ได้เลย รู้สึกจะเป็นบูตสกรีนของวิสตานะ
    แต่ไฟล์ข้างล่างเป็นบูตสกรีนของ 7

-------

อันนี้เป็นไฟล์บูตสกรีนนะครับ

จะใช้ของเดิมที่Tune up utility มีมาแล้วก็ได้นะ

http://upload.one2car.com/download.aspx?pku=484E57A5AF9X1OWTY5UY4FKAC63[EI

-------

ต่อไป เป็นเอฟเฟค โปร่งแสงจ้า

เป็นโปรแกรมที่ทำให้ขอบหน้าต่างโปร่งแสง

ตัวนี้ไม่ต้อง Install เลย แค่คลิกมันก็จะไปอยู่ตรง tray แล้วก็จะใสเลย

แล้วเราก็คลิกขวาเลือก Run Startup จะได้ทำงานเมื่อเริ่มวินโดวส์

สามารถเลือกได้ 4 แบบ

http://upload.one2car.com/download.a...131V9XG9K2O5T2

-------

ต่อปายเป็น Aero Shake!!! เขย่าๆ

ใช้สำหรับเวลามีหน้าต่างเยอะๆแล้วรู้สึกเกะกะ

ก็แค่ลากแล้วเขย่า ลากหน้าต่างที่เราต้องการนะ ที่ไม่ได้ลากจะพับลง

วิธีใช้ก็คือ ลากหน้าต่างเขย่าไปมา หน้าต่างที่มีอยู่ก็จะถูกพับลงไปอัตโนมัติ

ไม่ต้องลงเหทือนกันนะ แค่คลิกแล้วมันก็จะไปอยู่ในtray เช่นกันกับ เอฟเฟคโปร่งแสง

!!!!!!!!!!!!!ปล.โปรแกรมนี้ถูกเขียนขึ้นโดย Auto IT Script สำหรับผู้เชี่ยวชาญ

ด้านการเขียนโปรแกรม สามารถดัดแปลงแก้ใขการทำงานของเอฟเฟคนี้ได้ตามใจชอบ

หรือแม้เพิ่มความสามารถอื่นๆ ที่win 7 ไม่มีก็ยังได้จ้า

http://upload.one2car.com/download.a...SLKOG4EAVKH4AK

-------

และสุดท้าย!!!

คือ Mini Preview

ตัวอย่างเช่นทาส์กบาร์ที่เราพับไว้เราสามารถดูหน้าต่างนั้นๆ ในขนาดย่อได้

(ปรับขนาดได้นะ) แค่เอาเม้าส์ชี้ไปที่แถบ เท่านั้นเอง ผู้เคยใช้วิสต้าคงรู้ดี

วิธีเซตอัพจ้า

พอรันโปรแกรมแล้ว คลิกขวา>option ที่ไอคอนตรง tray

ก่อนอื่นเลย เลือกภาษา English

แล้วต่อไปก็กดแท็บ Thumbnails ปรับขนาดของรีวิว ที่เราต้องการได้

แล้วต่อไปก็ไปที่แท็บ Display กำหนดค่า

Delay in showing Thumbnails และ time of animetion เป็น 0 จ้า

แล้วติ้กช่องคำว่า Start with windows แล้วกดปุ่ม OK เรียบร้อยแล้วว

http://upload.one2car.com/download.a...4JTKGSJMSKKXZR

รูปปลากรอบ

หน้าตาโดยคร่าวๆคับ

เดี๋ยวอาจจะมีตัวที่ทำให้เห็นความจุฮาร์ดดิสก์เหมือนวิสต้านะครับ

แต่ลองก่อนว่าเวิรคไหม อิอิ ถ้าดีจะเอามาลงคับ

เคย ใช้ อยู๋ - - * สวย ดี แต่ เล่น เกม พวก ออดิชั่น แล้ว เด้ง ตลอด เลย - - * เล่น ไม่ ได้ เล่น โดย เฉพาะ เกม ของ ค่าย Play Park อ่ะ ---....--- แต่ สวย ดี ^&^

Comment

สวยงามขิงๆ อิอิ

Comment

ไม่เหมือน 7 ตรงไหนเลย
        แค่คล้ายๆ

Comment

อืม ๆๆๆ ดัน

Comment

ต่างกันมากครับ เทียบไม่ได้ แต่หน้าตา โอ ครับ

Comment

โหลดมาลองละ 7 เนี่ย แต่ตอนพิมพ์ ลอลิง เป็นตัวกลมๆ ๐ << แบบเนี้ย เลยโกสต์กลับมาหา XP ตามเดิม
              เพราะขนาดตัวอักษรแค่นี้ยังบักได้ อย่างอื่นคงอื้อ - -"

Comment

ดันไว้ก่อน เดี๋ยวหาไม่เจอ

Comment

Originally posted by เปรียญธรรม๓ประโยค View Post
                  โหลดมาลองละ 7 เนี่ย แต่ตอนพิมพ์ ลอลิง เป็นตัวกลมๆ ๐ << แบบเนี้ย เลยโกสต์กลับมาหา XP ตามเดิม
                  เพราะขนาดตัวอักษรแค่นี้ยังบักได้ อย่างอื่นคงอื้อ - -"
                  ซื่อบื้อขนาดนั้นก็ใช้ xp ไปจนวันตายเถอะครับ แค่ปัญหา font ก็ยังมาโทษว่าเป็นบั๊ก 7

วิธีแก้มีเคยเซิรจหามั้ย เบื่อพวก user error แล้วโทษโปรแกรม

Comment

มันมะค่อยเหมือน....เลยใช้ตัวอื่นเข้ามาช่วย.....

Comment

Originally posted by Inspiral View Post
                      ซื่อบื้อขนาดนั้นก็ใช้ xp ไปจนวันตายเถอะครับ แค่ปัญหา font ก็ยังมาโทษว่าเป็นบั๊ก 7

วิธีแก้มีเคยเซิรจหามั้ย เบื่อพวก user error แล้วโทษโปรแกรม
                      โหด

Comment

เหอะๆ มันก็คือ xp

Comment

xp ใช้ DX 11 ได้ป่าว เดี๋ยว DX 11 มันจะมาแล้ว

Comment

Originally posted by เปรียญธรรม๓ประโยค View Post
                            ฮากับคำถาม มันไม่ใช้บัคสะหน่อยไอ้พวกพิมพ์เกินมันถึงจะขึ้น - -*

จำได้ Vista ก็มีนะจ๊ะ

Comment

Originally posted by Inspiral View Post
                              เบื่อพวก user error แล้วโทษโปรแกรม
                              ชอบคำนี้อะ

Comment

Working...
                              X