overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 5 of 5

Thread: **** ช่วยทีครับ กลุ้มมากๆ

OverclockZone Member RERFz's Avatar

Default **** ช่วยทีครับ กลุ้มมากๆ

หลังจาก ตอนประกอบคอมผมเข้ามาพึ่งทีนี่ และก็เข้ามาอ่านข่าวอยู่เป็นประจำ
    (ตอนนี้ ลืมชื่อ เมมเบอร์เก่าอะ เลยสมัครใหม่)

เลยมีเรื่อง อยากรบกวน ช่วยเหลือนิดนึง

คือว่า ตั้งแต่แรกเลย ผมก็เล่นเกม Dot A ไปธรรมดา อยู่ๆ จอก็ค้าง ผมเลย รีสตราท คอมใหม่ มันก็ เกิดเป็นเส้นๆ ตรงจอ ภาพ ( เป็นเฉพาะ หน้า bios และตอนโหลดวินโดว์ เข้าวินโดว์แล้วไม่เป็น)

พอมาอีก เล่นเกม CnC3 และ เกมส์อื่นๆที่ใช้ศักยภาพมาก จะเป็นแบบนี้ตลอด ภาพชอบค้าง(ต้องรีใหม่)

ผมเลย ลงเกมส์ใหม่ --> ไม่หาย / ลงไดร์เวอร์ nForce ล่าสุด --> ไม่หาย /ลงวินโดว์ใหม่ --> ไม่หาย / เปลี่ยนเป็น WinVista ก็ไม่หาย

ผมจึงคิดว่า น่าจะเป็นที่ Hardware แน่ๆ
    พอลง Vista เสร็จแรกๆ ก็เป็นปกติ แต่ รีสตาร์ท อีกที บูทเข้าวินโดวไม่ได้เลย
    ผมเลย รีบ่อยๆ จนมันให้เลือกเข้า SafeMode ได้ ผมเลย เข้าไป Disable การ์ดจอ( Asus 6600GT pci-e 128mb)
    แล้วรี อีกครั้ง
    ปรากฏว่า บูทเข้าวินโดวได้ (แต่ยังไม่ เส้น มั่วๆ ตอนบูทอยู่)
    ลอง เปิด VGA อีก กลับมาบูทไม่เข้าเหมือนเดิม

ผมเลยคิดว่า น่าจะเป็นที่ VGA > Asus N6600GT

-เลยอยาก ขอถามว่า ควรทำไงดี

ผมซื้อที่ busitek เห็นที่การ์ด บอกว่า ประกัน Dcom 3 ปี ( ผมซื้อมา 2ปี 1วันแล้ว )
    ตอนซื้อมาก็ หมื่นสอง ตอนนี้ มาเสีย ก็กลุ้มเอาการอยู่

พรุ่งนี้ ผมจะเอาไป เคลม จะได้ไหมครับ
    -แล้ว เอาไป แค่ การ์ด กับ ใบเสร็จ (ต้องใช้อะไรอีกไหม ในการเคลม)

ผมไม่ได้ ปรับแต่งการ์ด ด้วยโปรแกรม ใดๆทั้งสิ้น (แค่เปิดโหลดบิท แต่ก็ไม่นาน วันละ 8 ชม บ้าง บางที 24 บางที ก็ไม่นาน)
    มันน่าจะเสียเพราะ สาเหตุ ใดบ้างครับ

แล้วจะเคลมได้ไหม หรือต้อง เตรียมเงินไปซื้อใหม่

ขอบคุณครับ ( เด๋วรีคอม อีกรอบ เอาภาพ มาให้ดู )

OverclockZone Member RERFz's Avatar

ภาพแรก - ตอนโหลดหน้าจอ โลโก้ Asus ( A8N Sli deluxe ) ตรงฉากหลัง ปกติจะ สีดำ แต่มีจุด เส้นแปลกๆ มา

ภาพ2 - หน้าจอ บูท มีตัวอะไร เต็มไปหมด

ภาพ3 - ตอนโหลด Vista มีเส้นเหลืองๆ มา

ภาพ4 - เข้าวินโดว แล้วเป็นปกติ

ช่วยตอบด้วยนะ

ถ้าเอาไปเคลม แค่ใบเสร็จกะ การ์ดจอ พอไหมครับ

แล้ว ที่ การ์ดติดใบ ประกัน Dcom 3 ปี ซื้อมา วันที่ 01/04/2005
    แล้ว เคลมได้อยู่ปะ จะรอนานไหมอะ

OverclockZone Member dogfighter's Avatar

ปัญหาน่าจะมาจากตัว VGA ล่ะครับ ไม่ทราบว่าลองทำความสะอาดดูรึยัง? ด้วยยางลบน่ะครับ?

ถ้าลองแล้วไม่หาย...

ก็ส่งเคลมได้เลยครับ (ถ้ามันไม่ได้เสียเพราะไหม้) เพราะดูจากประกันแล้วก็ไม่มีปัญหา เคลมได้ครับ

การเคลมก็ถ้าเป็นไปได้ไปทั้งกล่องเลยครับ + ใบเสร็จ อย่าลืมตรวจดู void ประกันว่าเสียหายรึเปล่าด้วยนะครับ

ขึ้นอยู่กับว่าจะต้องรอนานแค่ไหนเท่านั้นเอง ก็ให้ตามดูเรื่อยๆแล้วกันนะครับในกรณีที่ต้องรอ
    Last edited by dogfighter; 7 Apr 2007 at 04:02:49.

OverclockZone Member suicide's Avatar

ส่งเคลมเลยครับ ให้เค้า check ดู ถ้าเป็นที่การ์ด ก็เคลมได้แน่นอน

Bookmarks

Bookmarks