Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากทราบว่า L2 Cache มันคืออะไรครับ?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากทราบว่า L2 Cache มันคืออะไรครับ?

ใน CPU C2D E6400 L2 Cache ขนาด 2MB

และ CPU C2D E6600 L2 Cache ขนาด 4MB

มันช่วยทำอะไรเหรอครับ มีน้อยไม่ดียังไง มีมากดียังไงครับ

cache เป็นหน่วยความจำชนิดหนึ่ง
    ถ้าพูดถึง L2 cache แล้ว มันเป็นหน่วยความจำชนิด associative cache ที่มีความเร็วสูงมาก ปัจจุบันในการผลิตจะทำให้มีความเร็วเดียวกับ cpu ยิ่งมีมากก็ยิ่งดี แต่มากไปก็ร้อนนะครับ และก็ไม่จำเป็นต้องมากแบบมหาศาล ขึ้นอยู่กับการบริหารการจัดการด้วย

ถ้าจะเอาละเอียดก็แนะนำว่ารอท่าน comlow อิอิ

Comment

แล้วระหว่าง 4MB L2 cache Bus 667Mhz
      กับ 2MB L2 cache Bus 800 Mhz

ตัวให้แรงกว่า
      ตัวไหนดีก่ากันครับ

Comment

มันคือกระดาษทดแผ่นหนึ่ง(หน่วยความจำที่มีความเร็วสูง) เอาไว้จดข้อมูลที่มีการเรียกใช้บ่อย ๆ เวลาเราเรียกข้อมูลนี้ซ้ำขึ้นมาจะไม่ต้องเสียเวลา ไปดึงจาก RAM หรือ HDD ที่มีการทำงานช้ากว่า Cache L2

Comment

Originally posted by GOD-HAND View Post
          มันคือกระดาษทดแผ่นหนึ่ง(หน่วยความจำที่มีความเร็วสูง) เอาไว้จดข้อมูลที่มีการเรียกใช้บ่อย ๆ เวลาเราเรียกข้อมูลนี้ซ้ำขึ้นมาจะไม่ต้องเสียเวลา ไปดึงจาก RAM หรือ HDD ที่มีการทำงานช้ากว่า Cache L2

ตามนั้น

มันคือแรมระดับ 2 นั้นแหล่ะ หรือ Static ram เอาไว้จำคำสั่งที่ใช้บ่อยๆ
          เพื่อที่ Cpu เวลาต้องการข้อมูล จะได้ไม่ต้องไปหา แรมระดับ 3(L3) แรมระดับ 4(Ram DDR)
          แรมระดับ 5(HD แคช)

ปล.อิอิ กรรม
          ปล2.ผิดถูก ขออภัย

Comment

Working...
          X