Announcement

Collapse
No announcement yet.

[ช่วยด้วยคับด่วนจิงๆ] ข้อมูล Harddisk

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• [ช่วยด้วยคับด่วนจิงๆ] ข้อมูล Harddisk

คือว่า อาการมันเป็นดังนี้คับ

เพื่อนผมให้เอา Harddisk มากู้ข้อมูลให้ แต่ว่า

Harddisk ใน bios มองเห็น

พอเข้า Windows จาก Harddisk อีกตัวนะคับ มองไม่เห็น Partition ใดๆเลยคับ

ก้อลองใส่แผ่น Windows boot จากแผ่นดู มันบอกว่า

cannot ascess this disk

ผมก้องงไปหมดแล้วคับ มืด 8 ด้านเลย ช่วยแนะนำทีคับ

HDD เสียไหมครับ ผมเจอมาเยอะ Bios เจอ แต่พอเข้า Windows มันบู๊ตนานมากๆ

ไดรฟ์ก็เปิดไม่ได้ แต่ต้องลองดูหลายๆอย่างนะครับ แต่ฟังๆดูถ้า HDD ปกติ

เพื่อนคงไม่ให้ท่านกู้ข้อมูลให้อยู่แล้ว

Comment

ลง paragon harddisk manager ในเครื่องคุณครับ
      download ได้ที่....
      http://fosi.kostolomac.org/cgi-bin/fosi.cgi?ppm
      แล้วเอา hdd ที่มีปัญหามาพ่วง
      น่าจะเอาอยู่นะครับ bios ยังเห็น

Comment

น่าจะเป็น2กรณีครับ
        1.HD เสีย อันนี้แก้ลำบากครับ
        2. Partition ได้ถูกซ่อนไว้ด้วยโปรแกรมป้องกันข้อมูลอะไรซักอย่างซึ่งต้องใช้โปรแกรมมันเปิด
        ไม่ทราบว่าใช้WinXP ใช่มั้ยครับ ยังไงลองลง Partition Magic ดูว่าโปรแกรมมองเห็น Partition เดิมอยู่มั้ยถ้าเห็นก็มีโอกาสครับ แต่จะทำยังไงต่อไปรบกวนเซียนท่านอื่นดีกว่าครับ

Comment

ต้องใช้พวกโปรแกรม recover อ่ะ มันจะอ่านฮาร์ดดิสในระดับที่ต่ำกว่าวินโดว แต่จำชื่อโปรแกรมไม่ได้อ่ะ นานๆใช้ที

Comment

ลอง คลิกขาวที่ My com แล้ว manage ดูครับ อย่ามองข้ามครับ

Comment

ใช้ disk manager ของ seagate ดูครับ

Comment

อาการแบบนี้ โดยมากจะเกิดจาก partition ใน harddisk มันโดนลบไปโดยไม่ตั้งใจครับ
                จะด้วยสาเหตุอะไรก็ตามแต่
                มันจะลบแค่ reference ใน partition tables ไปครับ
                ถ้าเป็นสาเหตุนี้แก้ไม่ยากเลย software จัดการ harddisk โดยมากก็ทำได้
                แต่เท่าที่ลองใช้มา ผมว่าตัวที่แนะนำไปข้างบนนั่นใช้ง่ายและมีประสิทธิภาพดีมาก
                ลองดูครับ ผมใช้ได้ผลมาหลายหนแล้ว อิอิอิ

Comment

control panel>performanse maintanance>admin tool>computer management>storage>disk management>แล้วดูว่าเห็นHDD ไหม ข้ามเครื่อง บางที ต้องactivate ให้วินมองเห็นก่อนนะ รายละเอียดคลำเพิ่มเอาเองนะ จำไม่ได้

Comment

ผมเพิ่งเป็นมี สดๆ ร้อน ครับ อาการนี้ bios มองเห็น แต่เข้า window แล้วมองไม่เห็น
                    ผมเปลี่ยนบอร์ดของ Hdd แล้วหายครับ บอร์ดมัน เสียครับ เอ่อ Maxtor D740X-6L นะครับ

Comment

เด๋วจะค่อยๆ ลองดูนะคับ

ทีล่ะ คำแนะนำ เลยคับ

Comment

ขอบคุณทุกๆท่านเลยนะคับ ที่มาช่วยตอบ

Comment

แล้วอย่ามองข้าม Jumperนะครับ

Comment

Working...
                          X