Announcement

Collapse
No announcement yet.

Hdd ไหม้ สาเหตุมันมากจากอะไรบ้าง ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Hdd ไหม้ สาเหตุมันมากจากอะไรบ้าง ครับ

คือ ผม ลองลงวินใหม่ แล้วก็ใช้ได้ตามปกติ แต่ พอปิดเครื่องไปเปิดมาไม่ติดแล้ว แล้วได้ลองเอา Hdd อีก ลูกใส่ไป ควัน พุ้งออกมาเลย สรุป Hdd ตายไปสอง แต่ บอดกับ อย่างอื่น สภาพใช้กานได้ปกติ คือ ถอด Hdd อก สามารถ รันได้ เข้าหน้าไบออสได้ ปรับอารายได้หมด ไม่มีอาการไหม้อีก แต่ที่ สงสัยทำไมมัน ถึง ทำให้ Hdd ไหม้ได้ ถึง สองตัว
    ปล' ลืมบอกไปว่า PSU ของผมมานเป็น Enermax EG365P-VE 350W ตัวที่เป็น 2 พัดลมอ่าครับ งมาก ถ้า Hdd ไปแล้วทำไม บอด กับ กาดจอไม่เปงไร งงมาก
    เดียวเอารูปมาลงให้ดูว่าตัวนี้มานคือตัวอราย

เซง

เอออยากทราบว่าไอตัวนี้มีไว้ทำอะไรครับไอ้หมุนๆได้อ่าครับ

Comment

ไฟเกิน ไฟกระชาก ควรมี UPS

Comment

งุงิๆ

Comment

Originally posted by louis1975 View Post
          เอออยากทราบว่าไอตัวนี้มีไว้ทำอะไรครับไอ้หมุนๆได้อ่าครับ
          หมุนๆ คือ ปรับรอบพัดลม

Comment

เออแล้วเราจะมีวิธีใดที่ สามารถ เช็ว่า เพาเวอร์เราไม่จ่ายเกินรึว่ามันยังใช้กานได้อ่ะครับ

Comment

กัวเอาอีกลูกไปจิ๊ม แล้ว ชิบหายอีก โดนไป สอง ถึงกับเซงเคลมไม่ได้ด้วยแต่ hdd ไม่มี รอยไหม้น่ะครับ มี แต่ ควันออกมา

Comment

HDD ยี่ห้อไหน รุ่นไหนอ่ะที่โดนประชุมเพลิง จะได้เลี่ยงไม่ซื้อมาใช้ หุหุ

Comment

Seaget 80G แต่ผมกัวว่ามันจะมาจากเพาเวอร์ด้วย เพราะ ลูกแรกดับ ลูกที่ สอง ควันออก นี้มันยังงัย แต่ทำไม เมนบอดไม่เป็นไร กาดจอไม่เป็นไรอ่ะ งง ทุกอย่างปกติ

Comment

เดียวให้ดูสภาพทั้งสองลูก

Comment

ไฟเกิน ไฟกระชาก มาจากไฟบ้าน อะ ครับ
                      ทำให้ PSU เอ๋อไปด้วย จ่ายไปไม่สม่ำเสมอ แล้วก็เดี้ยงเลย 555
                      UPS จะป้องกันไปกระชากได้ระดับหนึ่งเพื่อกรองไฟเข้า PSU อะครับ

Comment

เออ ผม ลืมบอกไปว่า ตอนที่ ผมต่อนี้ ผม ต่อจาก UPS มาอ่ะครับ ไม่ได้ต่ออกมาจากไฟบ้านแต่อย่างใด ผม ถึง งงงัยว่าทำไม อย่างอื่น ไม่เสีย แต่Hdd เสีย แล้ว ผมจะทราบได้อย่างไรว่า PSU ของผม ไม่ได้เป็นตัว ปัญหา มี วิธี ทดสอบรึว่า ยังงัยดีครับ มัน อึดอัด จิงๆๆ อีกเครื่องของ ผม ใช้ คลูเรอร์มานสเตอร์ 450w จ่ายไม่เต็มแถมๆไม่นิ่งแต่มานก็ ไม่มีปัญหาน่ะ งง เสีย ลูกๆๆไป สองตัวเซงจิต

Comment

SEAGATE 80 ถ้าเป็น SATA รุ่นแรกๆ ไหม้กันเยอะครับ

ถ้าไม่ใช่ก็ อาจมาจากไฟกระชาก

Comment

เออ
                            คือผมอยากจะลอง ต่อเพาเวอร์โดยไม่ใสลงบอดนี้ มานต้องเชื่อมจุดไหนอ่ะครับ เคยทำไปครั้งนึง แต่ลืมแล้วอ่ะครับ

Comment

เอาไปผึ่งลมให้หายเหม็น แล้วส่งเคลม
                              ปล.แกล้งทำเป็นไม่รู้ไม่ชี้ด้วยนะครับ...มันอยู่ดีๆก็เปิดไม่ติด 5 5 5

Comment

Working...
                              X