Announcement

Collapse
No announcement yet.

ของเหลวนำความร้อนที่ดีกว่าน้ำ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ของเหลวนำความร้อนที่ดีกว่าน้ำ

ขอถามเรื่อง ของเหลวนำความร้อนที่ดีกว่าน้ำ
    ที่สามารถใส่ลงในถังชุดนำ้ได้มีไหมครับ ไม่นับไนโตรเจนเหลวนะครับ
    ----------------------------------------------------

อะไรหละ ที่เหลวๆ แล้วดีกว่าน้ำเนี่ย น้ำเย็นใช่ม้า

Comment

ปรอท อิอิ

แต่จะหาไปทำไมหรอคับเนี่ย น้ำก็เย็นแย้ว เคยเห็นพ่อเอาน้ำยาผสมน้ำใส่หม้อน้ำรถ แต่สงสัยอันนั้นเอาไว้ทำความสะอาด ไม่ได้เอาไว้นำความร้อนได้ดีขึ้น

Comment

อะไรก็ได้ที่เป็นของเหลวแล้วมีน้ำหนักจำเพาะมากกว่าน้ำ

Comment

สารจำพวกคูลแร้นท์ ที่ใส่ในหม้อน้ำรถยนต์ง่ะครับ

Comment

ผมก็คิดว่าคูลแร้นท์ ที่ใส่ในหม้อน้ำรถมันจะใช้ได้ไหม เคยใช้ขวด500ccขวดละ200กว่ามันเรื่องแสงด้วย ถ้าใช้ได้น่าจะดี

Comment

น้ำมันเบนซิน

Comment

น้ำมันไง

Comment

น้ำมันไม่เสี่ยงไปเหรอครับ

Comment

Originally posted by sirapob View Post
                    น้ำมันเบนซิน
                    Originally posted by Guest View Post
                    น้ำมันไง
                    น้ำมันเบากว่าน้ำ แสดงว่าน้ำหนักจำเพาะน้อยกว่าน้ำ สังเกตได้จากที่น้ำมันจะลอยน้ำ สรุปคือมันมีค่าการนำความร้อนได้น้อยกว่าน้ำครับ แต่ที่เวลาโดนมือแล้วเรารู้สึกว่ามันเย็นกว่าน้ำก้เพราะว่า น้ำมันมันระเหยได้เร็วมาก จึงทำให้เรารู้สึกว่ามันเย็นกว่าน้ำ

Comment

น้ำเกลือ ,น้ำเชื่อม = ="

Comment

น้ำแข็ง -*-

Comment

เพื่อนๆ ใช้คูลแล้นท์ที่ใส่ในหม้อน้ำรถยนต์กันน่ะครับ สีก็สวยดี
                          แต่ไม่ทราบว่ามันมีฤทธิ์กัดกร่อนหรือเปล่า ยาขวดละร้อย กลัวทำคอมเครื่องละหมื่นพังอ่ะ

Comment

น้ำเกลือครับ ดีกว่า แต่ไม่แนะนำ - -

คูลแลนต์แหละ "เหมาะ" สุดแล้ว

Comment

ตกลง ไอคูลแล้นท์มันเป็นกรดป่าวครับ ใส่ในพลาสติกได้ป่าวครับ

Comment

Working...
                              X