Announcement

Collapse
No announcement yet.

ของเหลวนำความร้อนที่ดีกว่าน้ำ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ถ้าคูลแลนต์เป็นกรด พวก Tt 735 745 มันคงทำออกมาไม่ได้หรอกครับ พลาสติกกับอลูทั้งนั้น

ถึงเป็นกรดมันก็ไม่แรงขนาดกัดนู่นนี่ได้หรอกครับ

Comment

้น้ำยาหล่อเย็น ของเครื่อง CNC ครับ นำความร้อนใด้ดีมาก

Comment

กรดมันไม่กัดพลาสติคหรอก กัดแต่โลหะ

Comment

น้ำยาพวกนี้ไม่เป็น.กรด.ครับ(ยืนยัน)..ลองอ่านขางขวดน้ำยาพวกนี้จะรู้ครับว่าเป็นอย่างไร
          แต่มันจะช่วยบำรุงให้อุปกรณ์ที่เป็นเหล็กในระบบหล่อเย็นไม่เป็นสนิม(พวกหม้้อน้ำนะละ)
          ลองหาซื้อได้ตามร้านที่รับทำหม้อน้ำนะครับมีขายขวดละ 120 ขึ้นไปแล้วแต่เกรด

Comment

น้ำเกลือเย็นกว่านิดนึงครับ
            น้ำเชื่อมมันเหนียวไป เดียวปั๊มตาย
            น้ำมันเบ็นซิน เดียวระเบิดไฟไหม้ ถ้ามี Spark
            น้ำมันพืช มันก็อย่างว่า เลอะเทอะด้วย
            น้ำอัดลมมันก็เป้นกรด
            น้ำยาขัดห้องน้ำมันก็เป้นด่าง
            Coolant ดีที่สุดแล้วมั้งครับ มันออกแบบมาโดนเฉพาะ

Comment

จะเอาตัว " นำ " ความร้อนไม่ใช่เหรอครับ ก็เอาน้ำมันเบนซิน แล้วจุดไฟไงครับ นำความร้อนได้ดีเลย
              ตกลงจะเอานำความร้อน หรือ เย็นดีละครับ

Comment

คิดไปก็เสียเวลาเปล่าๆ ใช้คูลแลนด์ ก็ดีอยู่แล้ว สวยด้วย แต่ผมชอบน้ำเปล่าๆมากกว่า

ไม่เปลือง มันก็ไม่ได้เย็ยน้อยกว่าเลย สู้ไปหาพัดลมแรงๆมาเป่าหม้อน้ำเพิ่มดีกว่า

Comment

เห็นด้วยอย่างแรงใช้น้ำปล่าวดีที่สุดเพราะผมก็ใช้อยู่ไม่มีปัญหาอาไรเลย
                  คอยเช็คขี้ตะใขร่อย่าเดียวพอ
                  เหอะๆ

Comment

thermal oilครับ
                    แต่มันจะดีกว่าน้ำรึเปล่าก็ไม่รู้
                    ไม่เคยลอง

Comment

ช่วยเพิ่มเติมข้อมูลคับ

น้ำยา coolant ไม่ได้ช่วยให้น้ำเย็นขึ้นคับ
                      แต่มันช่วยยืดอุณหภูมิจุดเดือดน่ะ

ที่เค้าเติมในรถกัน เพราะอุณหภูมิน้ำในหม้อน้ำรถยนต์ อยู่แถวๆ 80-90องศา ในการใช้งานปรกติ

ถ้าไม่ไหร่ที่พัดลมหม้อน้ำมันเสีย อุณหภูมิจะถึง 100 องศา แล้วน้ำในหม้อน้ำจะเดือด เกิดแรงดันในระบบ ท่อยางหม้อน้ำอาจจะแตก ฝาหม้อน้ำอาจจะระเบิด และอะไรอีกหลายๆอย่าง

แต่ถ้าเติม coolant เข้าไปด้วย จากที่น้ำควรจะเดือด 100 องศา จะยืดออกไปคับ เช่น 110 หรือ มากน้อยกว่านั้น แล้วแต่ วัดตัวเลขแน่นอนไม่ได้ แต่สูงกว่า 100 องศาชัวร์
                      เพื่อช่วยไม่ให้น้ำเดือด เกิดแรงดันในระบบ เพราะอาจจะมีส่วนอื่นๆของเครื่องยนต์พังได้คับ
                      เผื่อเวลาให้พอแก้ไขสถานการณ์ ให้อุณหภูมิมันเย็นลง

ซึ่งยังไงก้อตาม น้ำที่ผสม coolant ก้อยังต้องการการระบายความร้อนผ่านหม้อน้ำอยู่ดี

Comment

Working...
                      X