Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเรื่องโปรแกรมTCนะครับ(Turbo C++)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเรื่องโปรแกรมTCนะครับ(Turbo C++)

ไม่ทราบว่าท่านที่เคยใช้ จาเป็นเหมือนผมมั้ย คือโครงสร้างของโปรแกรมก้อเขียนถูกหมดนะครับ ลองcompileก้อไม่มีerrorครับ แต่พอผมลองรันดูมันขึ้นจอดำแวบเดียว ไม่ทันได้เห็นผลของโปรแกรมที่เขียน แล้วก้อกลับเข้ามาสู่หน้าจอที่เขียนโปรแกรมไว้ มันเป้นเพราะอะไรเหรอครับ งงครับ พอดีกำลังหัดใช้เทอมหน้าต้องเรียนเขียนภาษาซีเเล้ว

มันรันโปรแกรมเส็ดมันก็จะออกจากโปรแกรมให้เองโดยอัตโนมัตคับถ้าเราอยากให้มันค้างไว้เพื่อดูผลการรัน
    เราต้องใส่โค้ต getch(); ไว้ในบรรทัดสุดท้ายคับ(ต้องก่อนที่จะปิดปีกกาใหญ่"}"นะคับ)

Comment

พิมพ์

getch();

คับ บรรทัดสุดท้ายของโปรแกรม ก่อน return

Comment

หงะตอบเร็วกว่าผม

Comment

getch(); --หรือตระกูล getxx(); แล้วมันจะรอให้เรา Enter ก่อนถึงจะกลับมาหน้าเขียนโปรแกรมค่ะ

Comment

ขอบคุณทุกคำตอบคับผม พอดีผมเองก้อเพิ่งเคยใช้ด้วยเหอะๆ เรียนอยู่วิดยาการคอมครับ พอดีที่ มอ.เขาให้เรียนภาษาซีเอาตอนปีสอง ก้อเลยเพิ่งมาหัดใช้เอาช่วงปิดเทอม ถ้ามีเทคนิคอะไรยังไง แนะนำในกระทู้นี้ได้นะครับ บรรดาเพื่อนๆพี่ๆทั้งหลาย

Comment

มันerrorอะครับ มานฟ้องว่า function getch should have a prototype

prototype คือไรเหรอครับ

Comment

ก้อต้องประกาศ library ก่อนสิครับ ที่ #include .... ยังเงี้ย

ถ้าเป็นพวก getch() เหมือนว่าจะต้องใช้ #include <conio.h> นะครับ ถ้าจำไม่ผิดอะนะ....

Comment

อ๋อ กรณีที่ผมเขียนเนี่ย ใช้stdio.hอะครับ ไม่ทราบว่าจาใช้ฟังชั่นไหนในการทำให้ผลการรันยังคงอยู่ก่อนอะครับ

Comment

ก็includeไปทั้ง2ตัวไงคับ
                    Code:
                    #include <stdio.h>
                    #include <conio.h>
                    ใช่headerตัวนี้ป่าวหว่า ไม่เคยใช้getch() ^^"

Comment

#include <stdio.h>
                      #include <conio.h>
                      void main();

Comment

#include<stdio.h>
                        #include<conio.h>
                        void main()
                        {
                        clrscr(); //เคลียร์หน้าจอเวลารันใหม่
                        ...
                        ...
                        ...
                        getch();
                        }

Comment

Working...
                        X