Announcement

Collapse
No announcement yet.

เล่าให้ฟังเกี่ยวกับแผ่น DVD-R 49 บาท ที่ร้าน 7-11 ขายว่าบริการยังไง?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เล่าให้ฟังเกี่ยวกับแผ่น DVD-R 49 บาท ที่ร้าน 7-11 ขายว่าบริการยังไง?

อันนี้ผมก็ไม่ได้ซีเรียสไรหรอก เพียงแต่ เจ็บปวดเล็กน้อยกับข้ออ้างพี่แก

คือเล่าให้ฟังเลยละกัน เมื่อวาน 7/04/50 ผมก็ไป 7-11 ละนะ แล้วก็เห็นแผ่น DVD-R 16X เห็นราคาแล้ว 50 บาท (49 บาท) 2 แผ่น ตกเฉลี่ยนแผ่นละราวๆ 22-25 บาท ก็อืม ก็OK ซื้อไปลองเล่นๆ ดูละกัน (แถมบ้านผมค่อนข้างกันดารเล็กน้อยครับ -*- หาร้านขาย DVD R เป็น Package ไม่ได้เลย มีแต่ขายเป็นแผ่นๆ -*- เลยซื้อของ เซเว่นไปลองเล่นดู)

ตอนแรกผมก็เห็นมันเขียนตราโลโก้ เซเว่นเลยนะ แล้วข้างๆ เขียนไว้ว่า ไรท์ไม่ติดรีบคืนทันที ผมก็ลองซื้อมาเล่นๆ อ่ะนะ ในใจก็คิดอยู่แล้วแหละว่า เฮ้อ เวลา พังจริงๆ ก็คืนไมได้อยู๋แล้วล่ะว้า ก็ของเซเว่นนิหว่า

เช้าวันที่ 8/04/50 ผมก็ ลอง Write Window Vista เล่นๆ ดู (ไม่เล่นแหละ จงใจไรท์จริงจะเก็บไว้ง่ะ HDD มันจะตันแล้ว -*-)

ผมก็เริ่มแกะซอง DVD-R เลย (ซื้อมาเมื่อคืนยังไม่ได้แกะครับ เอามานอนดูก่อน)
    พอจะแกะเท่านั้นแหละ โอ้ว...แม่เจ้า สติ๊กเกอร์ บาร์โค๊ดทำไมมันอุบาทว์แบบนี้เนี่ย....มันปิดทับตรงรอยกาวสำหรับแกะซองเลย แล้วแบบนี้จะแกะไงวะ -*-
    ผมก็นั่งคิดอยู่ เฮอะ จะแกะไงเนี่ย บาร์โค๊ดเนี่ยสำหรับเซเว่นมันก็เหมือนใบรับประกันแหละ ถ้าฉีกก็คงหมดสิทธิ์คืน -*- แต่ถ้าไม่แกะจะไรท์ไงวะ ก็เล่นปิดตรงรอยเทปของซองพอดี ผมช่างแม่ง แกะเลย

แล้วผมก็เปิด Write ไว้ที่ 2 x ประมาณว่า ไรท์ช้าๆ ละกัน จะได้ใช้นานๆ หน่อย ผมก็เปิดไว้ตอนเที่ยยงไปกินข้าวดูหนัง กลับมาบ่าย 2 หวังว่า เฮ้อ... คงจะไรท์เสร็จแล้วละวะ

พอผมเปิดประตูห้องเข้ามาก็งง ตรงนั้นแหละ เอ๊ะ... ทำไมฝาเครื่อง DVD-RW ถึงปิดอยู่?? (ปกติถ้าไรท์เสร็จแล้วมันจะเปิดฝาให้อัติโนมัติ)

ผมก็งง เลยเปิดจอดู โอ้ว แม่เจ้า เดี้ยงตั้งแต่Start เลย แม่ง ยังไม่ทันได้ซัก 1% ก็ Error แล้ว ฮ่วย

ผมก็ว่า เฮ้อ... ได้คืน 1 แผ่นแล้วมั้งเนี้ย จึ๊ก เหลืออีกแผ่นวะ เอามา Write อันนี้ผมก็รีบร้อนแล้ว ไรทื 16 x แม่งเลย (2x มันนาน -*-)

แผ่นนี้ไม่เสีย... สรุปเดี้ยงไป 1 แผ่น

ตอนแรกผมก็ว่าเฮ้อ ช่างเหอะเดี้ยง 1 แผ่น จะทิ้งถังขยะก็ได้วะ ขี้เกียจไปคืน เสียเวลาว่ะ... (แผ้นตกเฉลี่ย 22-25 บาท จะเอาไรนักหนาวะ)

แต่พลันคิดผมก็พวกชอบลอง ลองซักทีเหอะน่าว่าเค้าจะให้คืนมั้ย

ผมก็ไปเซเว่นแม่ง สรุป พนักงานบอกว่า อ้าว...นอกแกะซองแล้วนี่ คืนไมได้แล้ว
    โห... คำพูดนี้เล่นผมอึ้งมาก อยากด่าจิงว่า ไอ้....เ....ฮ..ย... ไม่แกะแล้วจะรู้ได้ไงวะ ว่าแผ่นเสีย ตูตรัสรู้ได้เองจากหลังแผ่นเหรอว่า มันแผ่นดีแผ่นเสีย

แล้วพนักงานยังบอกอีกว่า จริงๆ มันก็คืนได้นะน้อง ถ้าน้องไม่ฉีกสติ้กเกอร์ขาด คือแบบว่า พอส่งคืนบริษัทแล้ว เดี๋ยวเค้าบอกว่าซองนี้มันแกะแล้ว ซองมันต้องยังอยู่ในสภาพยังไม่แกะ เค้าถึงให้คืน

ได้ยินแบบนี้ผมอยากตื้บมากๆ เลย โห่... ไม่แกะทีแล้วผมจะรู้เหรอ ว่าแผ่นคุณเสียอ่ะ? พูดเป็นการ์ตูนไปได้

เค้ายังบอกว่า ถ้าซองนี้อยู่ในสภาพสมบูรณืถึงคืนได้ จริงๆ ผมก็เหลือบไปเห็นแผ่นอื่นอีกอ่ะน จริงๆ ถ้าเป็นร้านทั่วไปๆ เค้าก็จะแกะซองใหม่ให้เอาแผ่นนั้นมาเปลี่ยนแล้วส่ง ซองนั้นเคลมแทนก็ OK แล้ว แต่ผมขี้เกียจต่อปากต่อคำอ่ะนะ ก็อย่างว่า กะอิแค่แผ่น 25 บาทจะเอาไรนักหนาวะ ตอนแรกผมก็ทำใจก่อนซื้ออยู่แล้วว่า ถ้าเสียก็ช่างแม่ง เพราะงั้นผมก็เลยเดินออกจากร้านไปเลย (เฮอะ..ตูว่าแล้วมั้ยล่ะ)

แล้วนี้คือรูปซองนะครับ คุณลองดูว่า เป็นคุณจะแกะยังงให้มันดูเหมือนของไม่เคยแกะ ทั้งๆที่สติ้กเกอร์ตรงบาโค้ดพี่มันเล่นติดทับรอยแกะพอดีเล้ย ถ้าแกะสติ้กเกอร์สีขาวออก มันก็ยับ ดูออกว่าเป็นรอยแกะชัวร์ ถ้าแกะทั้งยังงั้นเลย มันก็เป็นรอยขาดอีก เหอๆ

จริงๆ เพื่อนผมมันก็ทำงานเป้นผู้จัดการเซเว่นอยู่อ่ะนะ เด๋วผมลองแกล้งถามมันดูเล่นๆ ละกันว่า สภาพแบบนี้แม่ง จะให้คืนปะวะ (ที่ไปเจอในร้านมันลูกจ้อกนะ บังเอิญผู้จัดการที่รู้จักกันไม่อยู่)

จริงๆ ก็ไม่ได้แค้นพนักงานอะไรหรอกครับ ก็แบบว่าเข้าใจนะ ตัวเองแม่งเป็นแค่ลูกจ๊อก คืนรับของที่สภาพไม่สมบูรณ์แบบนี้คืน เวลาคืนไมได้ คนรับคืนเค้าต้องออกตังค่าแผ่นนั้นเอง เค้าเลยไม่กล้ารับคืนอ่ะนะ

เพียงแต่ผมแค้นใจไอสติ้กเกอร์นั่นมากกว่า ทำไปได้....

คืออยากเตือนครับ ใครจะซื้อแผ่น จาก 7-11 ก็ซื้อได้ครับ แต่ระวังหน่อยคือ คุณจะแกะซองยังไงก็ได้แต่อย่าให้ซองเสียหาย (อย่าให้รุ้ว่ามันโดนแกะมาแล้ว ซึ่งไม่รู้จะแกะยังไงเหมือนกัน มันทำสติ้กเกอร์ได้ โอ้โห มากเลย)

Comment

ท่าทางจะหงุดหงิดพอสมควร หุๆ แผ่นเซเว่นเป็นอะไรที่ไรท์แล้วต้องทำใจอะใจอ่ะครับ บางทีมันไรท์เสร็จ อีกเดือนต่อมาจะมาเปิดใช้ มันก็พังซะแล้ว

Comment

จริงๆ มันน่าจะทำได้ตามที่บอกนะ ไร้ไม่ติดยินดีคืนไรนั่นอะ พวกนี้เปนงี้แหละ เคยซื้อ dvd มาหลอดนึงสิบแผ่น ไร้ได้สองแผ่น นอกนั้นเสียหมดมันไม่รับคืน กระทืบทิ้งแม่งหน้าร้านเลย สะใจ อิอิ

Comment

กวนชิบ น่าจะไห้มานกินตื.(เท้านะ)

Comment

ไม่ใช่แผ่น Seven อะนะ แต่ยี่ห้อ Easy Write แต่เดือนเดียวพังจิงป่ะครับ -*- (ไม่กล้าฝากชีวิต Vista จังไว้กับแผ่นนี้และ เดี๋ยวหาย -*-)

Comment

EMTEC

ไม่เสียเลยสักแผ่น + ถูกด้วย

Comment

แย่มากครับ

Comment

เอาแผ่นเสียๆไปผูกหางช้างดีกว่าครับ ถ้ามันไม่รับผิดชอบ อิอิ

Comment

ของเซเว่นผมเห็นแต่ Easy Write นะครับ ไม่ทราบว่า EMTEC นี่ของเซเว่นด้วยอ๊ะเป่าง่ะ ไม่เคยเห็น ท่่าทางจะต้องลองมั่งแล้ว

พูดถึงการใช้งานมันใช้ได้ในระดับหนึ่ง ไม่ใช่ทุกแผ่นที่พังง่ายๆ แต่จากประสบการณ์ที่ผมไรท์ลง Easy Write นี่แหละที่เกิดความผิดพลาดมากที่สุด ทั้งไรท์ไม่ผ่านเลย ไรท์เส็ดแล้วเสีย ไรท์แล้วใช้ได้ แต่ใช้ไปไม่เท่าไรก็เสีย อะไรทำนองนี้

Comment

-*- ผม Write Window Vista ไว้บน Pinco 2 x ดีกว่า เหอๆ กลัวแผ่นเสีย -*- (อุตส่าโหลด เปลือง Ratio มั้กๆ)

Comment

ไรท์ไม่ติดยินดีรับคืนแผ่น ไม่น่าจะพิมพ์มานะหลอกลวงกัน น่าจะพิมพ์มาว่า ไม่แกะใช้ยินดีรับคืนแผ่น

Comment

เพื่อนผมซื้อแผ่นยี่ห้อไรไม่รู้ที่พันทิพย์ มันไรท์เสียก็เอาไปเปลี่ยนแผ่นเขา ร้านเขาก็ให้เปลี่ยน เจ๋งหวะ

Comment

Originally posted by หัวโบราณ View Post
                            ไรท์ไม่ติดยินดีรับคืนแผ่น ไม่น่าจะพิมพ์มานะหลอกลวงกัน น่าจะพิมพ์มาว่า ไม่แกะใช้ยินดีรับคืนแผ่น
                            5555+ ใช่เลยครับ แบบนี้แหละ คิดเมือนกันเลยครับ จริงๆ เขียนว่า ไม่แกะใช้ยินดีรับคืนยังเข้าท่ากว่านะครับ

แม่งพูดมาได้ อ้าว...น้องแกะใช้แล้วนี่ครับ โห!! ไอ้... ไม่แกะใช้จะรู้ได้ไงว่าไรท์ไม่ติด สาด~

Comment

เอาไปแปะที่หลังซาเล้งแม่งเยย...555

Comment

Working...
                              X