Announcement

Collapse
No announcement yet.

สายแพIDE แบบ 40 เส้นกับ 80 เส้น ใช้งานต่างกันยังไงครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สายแพIDE แบบ 40 เส้นกับ 80 เส้น ใช้งานต่างกันยังไงครับ

ที่แถมมากับเมนบอร์ดส่วนใหญ่ เค้าเป็นแบบ 40 หรือ 80 ครับ
    รบกวนแนะนำผมหน่อยครับ

40 มั้งครับ

Comment

เป็น 80PIN คับ

Comment

80 ครับ ata 100

Comment

สายมี 40-pin เท่ากันทั้งแบบ 40 เส้นและ 80 เส้นนะครับ

40 เส้น ใช้กับ ATA-33
          80 เส้น ใช้กับ ATA-66, ATA-100, ATA-133

Comment

แล้วพวกที่แถมมากับเมนบอร์ดนี่มันกี่เส้นกันแน่ครับ มีวิธีสังเกตมั้ยครับ

Comment

วิธีสังเกตุง่ายๆ ดูความละเอียดของสายครับ
              ถ้าละเอียดมากๆก็จะเป็น 80 เส้นครับ
              ถ้าเส้นใหญ่ๆก็จะเป็น 40 เส้นครับ
              ขนาดของเส้นจะใหญ่พอๆกับสายของ Floppy ครับ
              ส่วนมากที่แถมมาผมว่าเป็นแบบ 80 เส้นครับ
              เพื่อให้สามารถใส่ HDD ATA-133 หรือ ATA100 ได้ครับ

Comment

ขอบคุณมากครับ

Comment

Working...
                X