Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยผมตัดสินใจเรื่องแรมหน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยผมตัดสินใจเรื่องแรมหน่อยครับ

ตอนนี้ผมใช้บอรดgigabyte 945pl-s3 r2.0อยู่ครับ BiosตัวFB(ล่าสุด)กับแรมpqi ddr2 667 ชิพelpida 1gb*2 cpu d805ปรกติคล๊อกไปที่3.34(20*167)เซทให้แรมทำงานที่บัส667ครับ(แปลกใจมะครับ ทั้งที่หลายคนบอกว่าชิพเซท945plตัวนี้ปรับเกิน533ไม่ได้ อิอิ) แล้วทีนี้พอดีแรมผมเสียไป1แถว(ประกันก็ขาดแล้วทั้ง2แถวแหละ เพราะไปแกะสติ๊กเกอรมันออก )พอดีไปพันทิพเมื่อวันก่อนราคาแรมkingstonมันดันถูกกว่าpqiซะหนิ(เมื่อก่อนตอนผมซื้อแรมpqiตอนนั้นถูกกว่าคิงตั้น500ได้)ก็เลยซื้อแรมคิงตั้น ddr2 667มาชิพ hynix แล้วทีนี้พอไปเสียบด้วยกันมันดันเปิดไม่ติดครับ ต้องเอาpqiไว้สลอตแรกคิงตั้นไว้สลอต3(ให้มันทำdual)ถึงจะเปิดได้ครับ(หมายถึงที่3.34กิ๊กนะครับ)เทสorthosปรับแบบBlend - street CPU and RAM ปรับPriority9 ไป10กว่าชั่วโมงก็ผ่านนะครับ แต่เล่นเกม3dแล้วเล่นไปซักพักค้าง เลยลองเอาpqiเสียบแถวเดียวแล้วเล่นเกม ก็ไม่เป็นอะไรครับ(ที่3.34) แต่พอเอาคิงตั้นมาเสียบแถวเดียวบ้างกลับบูทไม่ขึ้นซะอย่างงั้น(ที่3.34) ต้องบูทแบบปรกติที่2.66 แล้วก็ปรับอะไรไม่ได้เลยครับ ไม่ยอมบูทท่าเดียว(ผมคิดว่า memory controllerของเจ้า945plคงชอบelpidaมากกว่า หลายๆคนใช้ชิพอื่นกันแล้วลากเมมเกิน533ไม่ได้เลยคิดว่าเจ้า945plมันเล่นเกิน533ไม่ได้)ตอนนี้เลยต้องมาใช้แบบเดิมๆที่2.66 คอนฟิกแรม ผมเซทไว้หลวมสุดๆแล้วนะครับ แต่ถ้าเสียบด้วยกันแล้วใช้เดิมๆ ไม่clockcpu ไม่มีปัญหาอะไรครับ แรมใหม่ไม่เสียครับ เทสmemtest86ตอนวิ่งเดิมๆผ่านตลอดครับ ถามว่าผมควรทำไงดีครับ (อีกประมาณ2-3เดือน ผมมีแผนจะถอยDS3กับE4xxx ด้วยครับ)

1.ซื้อpqiมาอีกแผงเล้ยแรมราคาถูกอยู่ แล้วใช้ร่วมกันกับpqiอันเดิมซะ แล้วขายคิงตั้นทิ้ง เพราะยังไงๆก็คงปล่อยไม่ยากอยู่แล้ว(แต่คงยังไม่ปล่อยตอนนี้ ราคาร่วงเหลือเกิน )แถมยังใช้D805@3.34ได้ด้วย

2. ซื้อคิงตั้นชิพhynixมาอีกแผงเล้ยแรมราคาถูกอยู่ แล้วเก็บpqiไว้สำรอง(อยากขายอยู่หรอก แต่แรมประกันไม่มี คงโดนทั้งพ่อค้า ทั้งuserกดราคาขี้แตก อิอิ ) ถ้าได้DS3มาล่ะก็ โอ้ว ลากไกลกว่าpqiแหงม แต่... ตอนนี้ก็ต้องใช้805เดิมๆน่ะสิ

3. จากข้อ2 ไหนๆก็ต้องใช้เดิมๆ ก็ไม่ต่างกะตอนไม่ซื้อเลยอ่ะสิ งั้นไม่ต้องซื้อแล้วกัน รอได้DS3กะE4xxxมาก่อนค่อยว่ากัน (แต่ราคาแรมตอนนั้น มันอาจไม่เหมือนตอนนี้น่ะ
    สิ )

4. อื่นๆเสนอมาได้ครับ

ขอบใจจ้า
Working...
X