overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 31

Thread: P4-3.0E(478) อุณหภูมิที่ 55-60 องศา ปกติมั้ยครับ(อยากรู้มากๆครับ)

OverclockZone Member ziage's Avatar

Smile P4-3.0E(478) อุณหภูมิที่ 55-60 องศา ปกติมั้ยครับ(อยากรู้มากๆครับ)

P4-3.0E (478)
    ใช้งานทั่วไป
    อุณหภูมิห้องก็ปกติ
    ตัว CPU อุณหภูมิ 55-60 องศานี้ปกติมั้ยครับ
    ไม่ได้โอเวอคล็อกด้วยนะครับ
    ซิงค์เดิมๆ
    ช่วยตอบด้วยครับ

OverclockZone Member nameless's Avatar

ผมว่าผิดปกติครับ

ไม่น่าจะเกิน 50 (idle)

OverclockZone Member ziage's Avatar

Smile

Quote Originally Posted by nameless View Post
    ผมว่าผิดปกติครับ

ไม่น่าจะเกิน 50 (idle)

ต้องทำยังไงครับ
    เพราะก็เคยไปซื้อซิลิโคนมาทาใหม่แล้ว
    หลอดอัน 20 บาท แต่มาส่วนผสมเฉพาะ Silver
    ไม่มี Copper (อันนี้ผมก็ไม่รู้ว่าอันไหนมันดีกว่ากัน)
    แต่ที่ใช้อยู่เป็น Silver อย่างเดียวครับ (ซิลิโคนเป็นสีเทา)
    ช่วยแนะนำด้วยครับ

ดันๆๆๆ

OverclockZone Member tkhacker's Avatar

ใช้ซิลิโคลนทองแดงซิครับเผื่อลงได้แต่ก็ไม่มากเท่าไหร่ครับ

DKUT
    Guest

X2 ยังแค่ 38 เอง ไหง AMD เย็นกว่าซะงั้น เชื่อเลยไปซื้อซิงค์มาแล้วเสียตังค์เปล่าเลย กรรม

up.up

Up...Up

OverclockZone Member nameless's Avatar

X2 ยังแค่ 38 เอง ไหง AMD เย็นกว่าซะงั้น
    AMD มันเย็นมานานแล้วครับ อีกอย่าง P4 รหัส E เป็นรุ่นที่ร้อนแรงสุด ๆ เลยครับ

ต้องทำยังไงครับ เพราะก็เคยไปซื้อซิลิโคนมาทาใหม่แล้ว
    ปัญหาความร้อนก็มีเยอะเหมือนกัน อุณหภูมิสภาพแวดล้อม การถ่ายเทของอากาศภายในห้อง การหมุนเวียนของอากาศภายในเคส อุปกรณ์ ฯลฯ

- ทาซิลิโคนใหม่ให้เนียน ๆ (อันนี้คงทำแล้ว

- จัดสายไฟภายในเคส

- เปลี่ยน SInk ( อันนี้ออกแนวเปลืองตังค์ )

- เปิดเคส แล้วอัดด้วยพัดลม ตั้งโต๊ะ ( หลายคนใช้แล้วได้ผล )

ช่วงนี้ อากาศมันร้อน พี่ P4 E ของเราจะร้อนไปซักหน่อยก็ไม่ต้องกังวล เพราะตัวนี้ 75 ํC ก็ยังทำงานได้อยู่ครับ

อุณหภูมิขนาดไหนถึงจะเป็นอันตรายครับ

OverclockZone Member

ของผมก็เท่าๆ จขกท. ก็ไม่เห็นมีไรผิดปกติครับ ไม่ใส่เคสนะ ซิ้งอินเทลเดิมๆ

OverclockZone Member tungpai's Avatar

ผมขอตอบเลยละกันนะครับ ผมเองก็ใช้รหัสนี้อยู่ และมีผมและ สมาชิกอีกท่านก็ใช้รหัสนี้อยู่

ถือว่าปกติครับ^^
    แต่ให้ดีซื้อซิ้งมาเปลี่ยนหน่อยก็ดีนะครับ
    กลัวมันจะไปเร็วแหะๆ
    http://forums.overclockzone.com/foru...ad.php?t=45934
    นี่คือกระทู้ผมนะครับ ที่เป็นปัญหาเหมือนกัน

OverclockZone Member GyeonWoo's Avatar

หน้าร้อนก็เงี้ยครับ ถ้าอากาศในเคสไม่ถ่ายเท ก็ตับแล่บ
    ผมPD915 50-55 อะครับ ช่วงนี้มันร้อนจริงๆ

OverclockZone Member AMD's Avatar

Prescott ร้อนแบบนี้แหละครับ ลองเปลี่ยนซิ้งค์แล้วท่าซิลิโคน MX-1ครับ

OverclockZone Member SatanNoi's Avatar

รุ่นนี้ความร้อนระดับนี้ถือว่าธรรมดา เราก็ใช้อยู่ ปล่อยโหลดบิตเป็นเดือน ไม่เป็นไร เพราะงั้น ไม่ต้องต๊กกะใจ

OverclockZone Member

prescott ร้อนมากครับ ถ้าเทียบกับ amd ในตอนนั้น
    ผมใช้ 3.0E 775 ตอนแรก idle ที่ 55-65 เลย
    หลังจากเปลี่ยนซิงค์ ถึงจะลดลงมาที่ 45-55

OverclockZone Member Mcrxp's Avatar

ไม่ต้องห่วงเลยคับ เพราะผมก้อใช้ 3.0E 478 เหมือนกัน idle 57 T^T เศร้า ไม่มีตังเปลี่ยน Sink

OverclockZone Member momaymint's Avatar
    อยู่กับ บิว เกต์ต

ของ P4 2.66Ghz ตอนเอามาใหม่ของเคลม อยู่ 45-50 c แต่ตอนผมเอาออกมาทาใหม่ เป็น
    50-55 c ผมนี้มันหน้าโดนกระทืยครับมือจิงๆๆ

OverclockZone Member จอมยุทธ's Avatar
    ซ.วัดศรีวารีน้อย-ลาดกระบัง-สุวรรณภู

ปกติของ 3.0E แล้วครับ
    ผม 3.2E +TT SILENTTOWER 42-55 ครับ
    อยากเย็นต้องเปลี่ยนซิงค์ครับ เดิมเอาไม่อยู่....หุหุ

OverclockZone Member ~BluesKY~'s Avatar

เห็นด้วยครับ ซิงค์เดิมเน่าจิงๆ

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks