Announcement

Collapse
No announcement yet.

P4-3.0E(478) อุณหภูมิที่ 55-60 องศา ปกติมั้ยครับ(อยากรู้มากๆครับ)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• P4-3.0E(478) อุณหภูมิที่ 55-60 องศา ปกติมั้ยครับ(อยากรู้มากๆครับ)

P4-3.0E (478)
    ใช้งานทั่วไป
    อุณหภูมิห้องก็ปกติ
    ตัว CPU อุณหภูมิ 55-60 องศานี้ปกติมั้ยครับ
    ไม่ได้โอเวอคล็อกด้วยนะครับ
    ซิงค์เดิมๆ
    ช่วยตอบด้วยครับ

ผมว่าผิดปกติครับ

ไม่น่าจะเกิน 50 (idle)

Comment

Originally posted by nameless View Post
      ผมว่าผิดปกติครับ

ไม่น่าจะเกิน 50 (idle)

ต้องทำยังไงครับ
      เพราะก็เคยไปซื้อซิลิโคนมาทาใหม่แล้ว
      หลอดอัน 20 บาท แต่มาส่วนผสมเฉพาะ Silver
      ไม่มี Copper (อันนี้ผมก็ไม่รู้ว่าอันไหนมันดีกว่ากัน)
      แต่ที่ใช้อยู่เป็น Silver อย่างเดียวครับ (ซิลิโคนเป็นสีเทา)
      ช่วยแนะนำด้วยครับ

Comment

ดันๆๆๆ

Comment

ใช้ซิลิโคลนทองแดงซิครับเผื่อลงได้แต่ก็ไม่มากเท่าไหร่ครับ

Comment

X2 ยังแค่ 38 เอง ไหง AMD เย็นกว่าซะงั้น เชื่อเลยไปซื้อซิงค์มาแล้วเสียตังค์เปล่าเลย กรรม

Comment

up.up

Comment

Up...Up

Comment

X2 ยังแค่ 38 เอง ไหง AMD เย็นกว่าซะงั้น
                  AMD มันเย็นมานานแล้วครับ อีกอย่าง P4 รหัส E เป็นรุ่นที่ร้อนแรงสุด ๆ เลยครับ

ต้องทำยังไงครับ เพราะก็เคยไปซื้อซิลิโคนมาทาใหม่แล้ว
                  ปัญหาความร้อนก็มีเยอะเหมือนกัน อุณหภูมิสภาพแวดล้อม การถ่ายเทของอากาศภายในห้อง การหมุนเวียนของอากาศภายในเคส อุปกรณ์ ฯลฯ

- ทาซิลิโคนใหม่ให้เนียน ๆ (อันนี้คงทำแล้ว

- จัดสายไฟภายในเคส

- เปลี่ยน SInk ( อันนี้ออกแนวเปลืองตังค์ )

- เปิดเคส แล้วอัดด้วยพัดลม ตั้งโต๊ะ ( หลายคนใช้แล้วได้ผล )

ช่วงนี้ อากาศมันร้อน พี่ P4 E ของเราจะร้อนไปซักหน่อยก็ไม่ต้องกังวล เพราะตัวนี้ 75 ํC ก็ยังทำงานได้อยู่ครับ

Comment

อุณหภูมิขนาดไหนถึงจะเป็นอันตรายครับ

Comment

ของผมก็เท่าๆ จขกท. ก็ไม่เห็นมีไรผิดปกติครับ ไม่ใส่เคสนะ ซิ้งอินเทลเดิมๆ

Comment

ผมขอตอบเลยละกันนะครับ ผมเองก็ใช้รหัสนี้อยู่ และมีผมและ สมาชิกอีกท่านก็ใช้รหัสนี้อยู่

ถือว่าปกติครับ^^
                        แต่ให้ดีซื้อซิ้งมาเปลี่ยนหน่อยก็ดีนะครับ
                        กลัวมันจะไปเร็วแหะๆ
                        http://forums.overclockzone.com/foru...ad.php?t=45934
                        นี่คือกระทู้ผมนะครับ ที่เป็นปัญหาเหมือนกัน

Comment

หน้าร้อนก็เงี้ยครับ ถ้าอากาศในเคสไม่ถ่ายเท ก็ตับแล่บ
                          ผมPD915 50-55 อะครับ ช่วงนี้มันร้อนจริงๆ

Comment

Prescott ร้อนแบบนี้แหละครับ ลองเปลี่ยนซิ้งค์แล้วท่าซิลิโคน MX-1ครับ

Comment

รุ่นนี้ความร้อนระดับนี้ถือว่าธรรมดา เราก็ใช้อยู่ ปล่อยโหลดบิตเป็นเดือน ไม่เป็นไร เพราะงั้น ไม่ต้องต๊กกะใจ

Comment

Working...
                              X