Announcement

Collapse
No announcement yet.

รบกวนถามเรื่อง SDRAM หน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• รบกวนถามเรื่อง SDRAM หน่อยครับ

รบกวนหน่อยนะครับ พอดีผมไปซื้อ SDRAM 256M bus133 แบบ 8 ชิป มาใส่กับ MainBoard ที่รองรับ bus แค่ 100 พอใส่แล้ว เครื่องกลับมองเห็นแค่ 128M เองครับ แบบนี้แสดงว่า Board ไม่รองรับ SDRAM แบบนี้หรือเปล่าครับ

บอร์ด บาง ตัว มันจำกัด แค่ ช่องละ 128 ครับ (เก่าๆๆ น่ะ)
    ถามว่า รองรับไหม .....ตอบว่า รองรับครับ แต่ว่า.......ไม่ 100%ครับ
    ...แต่ว่า เสียดายที่เห็น ไม่ครบ..........ถามว่ามีปัญหาไหม.........ตอบว่า ..ไม่มีครับ

Comment

ขอบคุณ คุณSPEEDCOM2007 ครับที่เข้ามาตอบ บอร์ดผมรองรับได้ช่องนึงเต็มที่ 512M ครับ
      ผมสงสัยว่าเพราะเป็นแบบ 8ชิป หรือเปล่าครับ ถ้าผมซื้อแบบ 16ชิป มาใส่ Board จะมองเห็นเต็นหรือเปล่าครับ

Comment

ลืมถามอีกข้อครับ แล้วผมจะรู้ได้ยังงัยครับ ว่า Board ผมรองรับแบบ 8ชิป หรือ 16ชิป หรือเปล่า ในคู่มือจะมีบอกหรือเปล่าครับ

Comment

น่าจะเพราะ8ชิบคับ อ่านดูในคู่มือน่าจะมีคับ แต่ก็งงว่าถ้าบอร์ดรับได้ต่อช่อง512mตกแล้วอย่างน้อยๆบอร์ดน่าจะมองเห็นเม็ดแรมเม็ดละ32อย่างน้อยซึ่งเท่ากับตัว8ชิบที่ท่านซื้อมาพอดีคับ หรืออาจเป็นเพราะบอร์ดไม่รองรับแรมหน้าเดียวรึป่าวคับลองดูในคู่มือคับ

ถ้าอัพแรมพยายามหาอย่าง16ชิบจะชัวสุดคับบอร์ดเก่าๆ

Comment

ขอบคุณ คุณ 4604069 มากๆ ครับ สงสัยคงต้องกลับไปอ่านคู่มือ Board ให้ละเอียดอีกรอบ
            อ๋อ แล้วแรมเก่าผม bus100 64M ผมก็เห็นว่ามีชิปแค่ 8 ตัว ด้านเดียวเหมือนกัน ทำไม Board ถึงมองเห็นได้เต็มล่ะครับ หรือว่า bus100 แบบด้านเดียว จะแตกต่างจาก bus133 ด้านเดียว หรือเปล่าครับ สงสัยจริงๆ ครับ รบกวนช่วยตอบให้หายสงสัยด้วยนะครับ กำลังปวดหัวมากๆ เลย

Comment

64M ผมก็เห็นว่ามีชิปแค่ 8 ตัว ด้านเดียวเหมือนกัน >> อันนี้ตกแล้วแรมเม็ดนึง8MBคับ ถ้าตัว256 MBด้านเดียวตกเม็ดละ 32MB ถ้าmainboardอ่านได้สูงสุดต่อเม็ด16MBก็จะเข้าเงื่อนไขเลยคับว่าทำไมเจอแค่128MBคับเพราะอ่านได้เป็น 16x8=128m

Comment

ขอบคุณ คุณ 4604069 อีกครั้งครับ ที่กลับมาตอบให้ ผมจำ spec board ผิดไปหน่อย Board ผมรับได้เต็มที่ช่องละ 256 ครับ แสดงว่า Board ผมจะมองเห็นได้ เต็มที่ชิปละ 32M ใช่หรือเปล่าครับ 8ชิปก็เป็น 256M Board ผมรับได้ทั้ง Single Side และ Double Side เลย หรือว่าคู่มือ Board ผม มันพิมพ์ผิดเนี่ย อ๋อ Board ผมรับ Bus100 แต่ผมเอา 256M Bus133 มาใส่แทนจะเกี่ยวกันหรือเปล่าครับ แล้ว spec Ram มันเป็น CL3 ไอ้ CL3 นี่มันคืออะไรเหรอครับ

Comment

Working...
                X