overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 24

Thread: AIS EDGE

ผู้มาเยือน7
    Guest

Default AIS EDGE

อยากทราบว่าใครเคยใช้มั่งคับ ราคาเท่าไหร่ แล้วเห็นบอกว่าเรวก่าgprs 5เท่าอ่ะคับ แล้ว เทส สปีดได้เท่าไหร่คับ

OverclockZone Member sirapob's Avatar

ผมใช้ของ Hutch ครับไม่เคยเปรีบเทียบกับยี่ห้ออื่น ๆ แต่เค้าบอกว ของ Hutch แรงที่สุดตอนนี้ ผมวัดแล้วได้ความเร็ว 114 kbps ครับ ซึ่งก็ถือว่าใช้งานได้ดี แต่ จังหวัดที่ใช้ได้มีจำกัดแค่ ประเทศไทยตอนกลาง แถบเหนือ ใต้ ไม่สามารถใช้ไ้ครับ

Spec manager wikorn's Avatar
    FB:wikorncom thailand www.wikorncom.com

ราคาเท่าไรครับ

OverclockZone Member

น่าจะมีใครลองเทสต์ความแตกต่างกับ GPRS หน่อยนะคะ จะได้รู้ว่าคุ้มมั้ย ถ้าจะเปลี่ยน..เพราะตอนนี้ก็ต้องใช้ GPRS รับส่งเมล์แทบทั้งวัน

OverclockZone Member monkomoro45's Avatar

ตอนนี้ Hutch เร็วสุดครับเพราะด้วยระบบเครือข่ายที่เหาะสมกับการโอนถ้ายข้อมูลปริมาณมากๆ
    เสียตรงที่สัญญาณไม่ครอบคลุม
    EDGE เป็นเทคโนโลยีที่ต่อยอดมาจาก GPRS ทำให้(โดยทริษฎีทำงานเร็วกว่าGPRS 5 เท่า)เร็วกว่า
    GPRS แต่ก็เป็นเพียงทริษฎี เพราะในความเป็นจริงแล้วความเร็วที่ได้นั้นไม่ได้เป็นจริงตามนั้น
    คือ สมมุติว่าความเร็วที่โฆษณาไว้ว่า 256 KB ถ้าในช่วงเวลานั้นมีคนใช้ซัก 10 คน ความเร็วที่ได้ก็จะถูกหารด้วย 10 คือ 256/10 เพราะฉะนั้นความเร็วจริงๆจึงไม่ได้ตามที่โฆษณาไว้
    แต่ถ้ามี GPRS แล้วจเปลี่ยนเป็น EDGE ดีกว่าแน่นอน เพราะ GPRS ก็หารตามจำนวนคนที่ใช่เหมือนกัน

Quote Originally Posted by monkomoro45 View Post
    ตอนนี้ Hutch เร็วสุดครับเพราะด้วยระบบเครือข่ายที่เหาะสมกับการโอนถ้ายข้อมูลปริมาณมากๆ
    EDGE เป็นเทคโนโลยีที่ต่อยอดมาจาก GPRS ทำให้(โดยทริษฎีทำงานเร็วกว่าGPRS 5 เท่า)เร็วกว่า
    GPRS แต่ก็เป็นเพียงทริษฎี เพราะในความเป็นจริงแล้วความเร็วที่ได้นั้นไม่ได้เป็นจริงตามนั้น
    คือ สมมุติว่าความเร็วที่โฆษณาไว้ว่า 256 KB ถ้าในช่วงเวลานั้นมีคนใช้ซัก 10 คน ความเร็วที่ได้ก็จะถูกหารด้วย 10 คือ 256/10 เพราะฉะนั้นความเร็วจริงๆจึงไม่ได้ตามที่โฆษณาไว้
    แต่ถ้ามี GPRS แล้วจเปลี่ยนเป็น EDGE ดีกว่าแน่นอน เพราะ GPRS ก็หารตามจำนวนคนที่ใช่เหมือนกัน
    คงคล้ายๆที่ ADSL เร็วกว่า dial-up ใช่มั้ยคะที่ตามทฤษฎีแล้วก็เร็วกว่ามาก แต่ถ้าคนใช้เยอะๆ การดาวน์โหลดก็อาจจะหล่นตุ๊บลงไปพอๆกันได้?

OverclockZone Member monkomoro45's Avatar

ถูกต้องเลย..ADSL..ก็แชร์เหมือนกัน..จนบ้างครั้งเข้าไม่ได้เลยก็มี(เป็นบ่อย)
    เพราะที่ชุมสายมันเต็ม เช่น ชุมสายรับได้ 50 แต่มีคนเปิด ADSL ซะ 60 แล้วอีก 10 คนที่เหลือไปไหนละ ก็คือต่อไม่ติด แต่พอต่อติด ก็ต้อมี 1 ใน 50 คนที่ต่อยู่หลุด

OverclockZone Member gnalkhod's Avatar

edge ก็คือ gprs นั่นแหละครับ แค่เปลี่ยนภาครับส่ง ราคาก็คือราคาgprsนั่นแล
    ตอนนี้เท่าที่ทราบ ais ขยายบริการ edge ไปเยอะพอสมควรแล้วนะครับ แต่ตามต่างจังหวัด อาจยังได้ตามเมืองหลักๆอยู่ อันนี้ผมไม่ทราบ
    edge เร็วกว่า gprs พอตัวครับ แบบรู้สึกได้แน่นอน
    ส่วนเรื่องที่ว่าเปลี่ยนมาใช้edgeนั้น ไม่ต้องทำไรหรอกนะครับ ขอให้เครื่องคุณsupport edge และบริเวณนั้นมีเสาedge มือถือมันก็detect ให้อัตโนมัติแล้วครับ

OverclockZone Member gnalkhod's Avatar

Quote Originally Posted by monkomoro45 View Post
    แหม่ วิธีคิดที่คุณว่านั่นผิดเต็มๆครับ มันคิดอย่างนั้นไม่ได้ครับ
    แต่จริงอยู่ที่ว่าค่าspeed max ที่เห็นมันเป็น ideal อยู่แล้วครับ โดยเค้าคิดจากเงื่อนไขที่ดีที่สุด
    แต่ความเร็วที่ลูกค้าจะได้ใช้จิงๆ ย่อมขึ้นอยู่ว่ามือถือนั้นเป็น class อะไร ซึ่งตรงนี้จะส่งผลถึงเรื่องการจองช่องสัญญาณ แต่ในความเป็นจิง เราอาจจะไม่ได้ช่องสัญญาณเต็มๆตามที่class เราsupport ก็ได้ ในcaseที่มีคนใช้เยอะๆ ช่องสัญญาณที่ได้ก็จะshareลดหลั้นกันไป สุดท้ายก็ขึ้นกับเสาที่มือถือคุณไปจับด้วยว่ามันมีช่องสัญญาณมากน้อยเท่าไหร่

เพิ่มเติมตรงที่ว่าคุณนำจำนวนคนมาหารความเร็ว ที่ผมว่าผิดเพราะไอ้ค่าที่ดูเว่อร์ๆนั่นน่ะ เค้าคิดมาจากความเป็นไปได้ของmobileเครื่องเดียวนะครับ ไม่ใช่overall
    Last edited by gnalkhod; 19 Apr 2007 at 13:09:47. Reason: เพิ่มเติมนิดหน่อย

OverclockZone Member คิม's Avatar

Edge มันก็คือ G2.5 ตัวพัฒนาของ GPRS

จะเอาเร็วจริงๆมันต้อง 3G นู่น เมืองไทยไม่มีวี่แววจะคลอดซะที

ตอนผมไปอยู่เมืองนอกได้ใช้ระบบ 3G เต็มที่ เลยเล่น Net ไม่ต้องง้อ ADSL เลย

Quote Originally Posted by gnalkhod View Post
    edge ก็คือ gprs นั่นแหละครับ แค่เปลี่ยนภาครับส่ง
    ขยายความตรงนี้หน่อยได้มั้ยคะ พอดีอยากรู้ หรือมีลิงก์อะไรให้ตามไปอ่านก็ได้คะ..

Quote Originally Posted by voranand View Post
    ขยายความตรงนี้หน่อยได้มั้ยคะ พอดีอยากรู้ หรือมีลิงก์อะไรให้ตามไปอ่านก็ได้คะ..
    ลองดูตามนี้ครับ
    http://wiki.nectec.or.th/setec/Knowledge/CSD:GPRS:EDGE
    http://www.3g-generation.com/gprs_and_edge.htm

เพิ่มเติมนิดหน่อย ค่าความเร็วตามทฤษฎีของedge ถือว่าเป็นขอบล่างของ 3G ครับ

OverclockZone Member sirapob's Avatar

Hutch ราคา 4400 บาทครับ หรือซื้อแบบแพ็คเกจ ก็ 12xxx บาท ใช้ฟรีแบบอันลิมิต 12 เดือน

ใจจะ...เอิกๆๆ...แหมผมก็ไม่ได้ทามงานด้านนี้นะ...

ใครรู้อะไรก็shareกันไปครับ
    ผมเองก็ได้ความรู้มากมายจากเว็บแห่งนี้ครับ

OverclockZone Member top41's Avatar

แบบไหนถูดสุดอ่ะครับ
    แบบ unlimit ไหนถุกวสุเ

OverclockZone Member BlackJustice's Avatar

ของHutchใช้ได้เฉพาะภาคกลางหรอครับ? แล้วใช้เล่นเกมเร็วมัยครับ

เท่าที่ผมเคยใช้ ของโทรศัพท์มือถือ กับ pocket pc ถ้าเครื่องที่รองรับ edge (ซึ่งเครื่องรุ่นใหม่ก็รองรับอยู่แล้ว) ถ้าเราอยู่ในพื้นที่ที่มี edge เครื่องมันก็จะใช้ edge เองอัตโนมัติ ถ้าพื้นที่ไหนไม่มี edge มันก็จะเปลี่ยนไปเป็น gprs (อย่างใน pocket pc ถ้าเราอยู่ในพื้นที่ที่บริการ edge มันก็จะขึ้นตัว E ถ้าไม่มี edge มีแต่ gprs มันก็จะขึ้นตัว G)

ส่วนความเร็วตามทฤษฎีนี่ edge เร็วกว่า gprs พอสมควรเลย แต่ใช้งานจริงเร็วกว่ากันนิดเดียวเองครับ

ส่วนราคาก็ตามความเห็นข้างบนบอกครับ มันก็ราคาเดียวกันนั่นแหละครับ คือเวลาเราเชื่อมต่อเน็ตถ้าเราอยู่ในพื้นที่บริการ edge มันก็จะเป็น edge ถ้าไม่มี edge มันก็จะเป็น gprs

ถ้ามีความจำเป็นต้องใช้ แนะนำให้สมัคร แพ็คเก็ตเป็นรายเดือนนะครับ จะถูกกว่ามากเลยครับ

หมายเหตุ: ส่วนราคาที่บอกว่าราคาเดียวกัน เป็นข้อมูลที่ผมเคยใช้จนถึงเดือนมกราคมปีนี้นะครับ ส่วนตอนนี้ไม่ทราบครับ เพราะผมได้ขาย pocket pc ไปแล้วครับ เนื่องจากอยากได้คอมแต่เงินไม่พอเลยตัดใจขายเพื่อมาซื้อคอมนี่แหละครับ T_T
    Last edited by some like it hot; 21 Apr 2007 at 14:23:51. Reason: พิมพ์ผิดครับ

OverclockZone Member ruk's Avatar

ผมใช้ของDTACอยู่ speed 115.2kbps แล้วแถวปทุมธานีใช้EDGEได้หรือยังนิ

Quote Originally Posted by ruk View Post
    ผมใช้ของDTACอยู่ speed 115.2kbps แล้วแถวปทุมธานีใช้EDGEได้หรือยังนิ
    ถ้าคุณได้speedนั้น ผมว่านั่นน่าจะเป็นedgeแล้วนะครับ

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks