Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเรื่องตอนรันเข้าวินโดว์แล้วมันอึด ๆ อ่ะคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเรื่องตอนรันเข้าวินโดว์แล้วมันอึด ๆ อ่ะคับ

คือก่อนหน้านี้ผมไม่เคยเป็นอ่ะคับ

เท่าที่สังเกตุได้คือ โปรแกรม avast (โปรแกรม Anti-Virus)

มันจะทำงานช้ามากตอนเข้าวินโดว์อ่ะคับ

ไดร์ C: เข้าได้ไวปรกติ

แต่พวก boot cd หรือพวก ทาง network เช่นต่อ net จะกดเข้าไม่ได้

ต้องรอให้ avast ทำงานก่อนถึงเปิดได้

(ก่อนลง avast ก็เป็นนะคับ)

ซึ้งก่อนหน้านี้ไม่เคยเป็น

ลงวินใหม่ก็เป็นเหมือนเดิม

เท่าที่ผมคิดคือ HD มันจะ Bad หรือปล่าว

ผมต่อ Raid 0 HD 2 ตัว ตัวล่ะ 80G

Window XP sp2

ใครพอรู้วิธีแก้ช่วยทีนะคับ ขอบคุณมาก ๆ คับ

...

Comment

ในเครื่องติดตั้งอุปกรณ์ไรบ้างครับ เพราะถ้ามีพวกsound creative มันก็ทำให้เครื่องบูทช้าได้เหมือนกัน ต้องลองลงใหม่แล้วไล่ลง Driver ทีละตัวครับ โดยปรกติแล้วเครื่องลงใหม่จะบูทไวมากๆๆ แต่ถ้าเราติดตั้งไรเพิ่มลงไปปุ้บก็จะเริ่มช้าลงเพราะเสียเวลามาโหลด driver พวกนี้แหล่ะครับ กับโปรแกรมอื่นๆๆอีกที่ start ตอนเข้า Windows อ่ะครับ

Comment

ลองดูที่ RUN ในเมนู start
        พิมพ์ msconfig
        จะเห็น startup
        เอาเครื่องหมายติ๊กถูกในโปรแกรมที่คิดว่าไม่จำเป้นในตอน start ออก
        ลองไล่ดูครับว่าตัวไหนทำให้ช้า...................

Comment

Working...
        X