overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Page 1 of 3 123 LastLast
Results 1 to 20 of 42

Thread: ทำไมเห็นเขาว่าconsoleดีกว่าPC

OverclockZone Member mintjee2's Avatar

Red face ทำไมเห็นเขาว่าconsoleดีกว่าPC

Console ที่เล่นพวก Xbox360 เขาว่ามันเล่นดีกว่าPC ในรูปไหนอย่างไรบ้างครับในแง่ของเกมนะครับ
    แต่ผมว่าที่มันเล่นได้ลื่น เพราะไม่ได้เปิด AA ยังเห็นรอยหยักอยู่เลย รวมทั้งเล่นกับทีวี ทำให้สีสวยขอบภาพดูนุ่มกว่า จอคอม

Mac Addict User tassapon's Avatar

ก็มันสร้างเพื่อประมวลผล ภาพ graphic โดยเฉพาะนี่ครับ

OverclockZone Member layjung's Avatar
    บางบัวทอง นนทบุรี

เล่นแต่เกมส์อย่างเดียวมันก็ดีในเรื่องเกมส์ คุณภาพถ้าเทียบกับ pc ที่ใช้ทำเกมส์ขึ้นมาล่ะ มันจะดีกว่าได้อย่างไร

OverclockZone Member

ดีกว่าตรงเอาไว้เล่นเกมส์อย่างเดียว คอมเอาไปทำไรได้ตั้งเยอะแยะ

OverclockZone Member top41's Avatar

Quote Originally Posted by makveloria View Post
    ดีกว่าตรงเอาไว้เล่นเกมส์อย่างเดียว คอมเอาไปทำไรได้ตั้งเยอะแยะ
    เห็นด้วย

OverclockZone Member iLLuSioNEx's Avatar

ถ้าเรื่องของเกมผมว่า ยังไง Consol ก็เหนือกว่าอ่ะครับ
    เพราะยังไง FF Serial ก็ไม่ลงคอม DQ Serial ก็ไม่มี

ของเค้าทำมาเพื่อเล่นเกมหนิครับ จะเทียบกับคอมมันไม่ได้หลอกนะผมว่า

OverclockZone Member kongi's Avatar
    ต.หนองสาหร่าย อ.ปากช่อง โคราช 098-1749388

ช่ายคับ มันสร้างมาเพื่อเล่นเกมส์
    แต่โดยส่วนตัวผมว่าเกมส์คอม ภาพสวยกว่านะ จากที่เทียบกับ PS2

OverclockZone Member blackfeather's Avatar

เป็นเรื่องจริงอยู่ที่ว่าคอมมีดีกว่าคอนโซล ภาพก็สวยกว่า แต่ในราคาที่เท่ากันคอมอาจจะเทียบไม่ได้ครับกับคอนโซล ถ้าคอมที่ราคาเท่าคอนโซลอาจจะไม่ลื่นเท่ากับคอนโซลในเกมที่ใช้กราฟฟิกสูง ๆ แต่ในเกมบางเกมที่ใช้กราฟฟิกไม่มากนัก เช่น fm คอมจะไวกว่าครับ อันนี้จากที่ผมได้ลองด้วยตนเองนะครับ (xbox360) ส่วนคนอื่นผมไม่รู้ แต่ถ้างบประมาณไม่จำกัด คอนโซลมันอัพอะไรไม่ได้แล้ว คอมจึงได้เปรียบกว่าเยอะครับ

OverclockZone Member Helixzer's Avatar

Quote Originally Posted by kongi View Post
    ช่ายคับ มันสร้างมาเพื่อเล่นเกมส์
    แต่โดยส่วนตัวผมว่าเกมส์คอม ภาพสวยกว่านะ จากที่เทียบกับ PS2

เพล 2 มันออกมาหลายปีแล้วอ่ะครับ ในยุคที่เพล 2 ออกมาใหม่ๆภาพสวยกว่าเกมคอมเยอะเลยครับ
    ถ้าจะเทียบคอนโซลกับคอมตอนนี้ต้องเทียบกับพวก next-gen ทั้งหลายครับ อย่าง ps3 หรือ xbox360 ครับ ส่วนถ้าจะให้เกมคอมภาพสวยเหมือนคอนโซลยุคนี้ ก็ต้องรออีกซัก2-3ปีมั้งครับ รอฮาร์ดแวร์ใหม่ๆ แล้วหลังจากที่เกมคอมสวยกว่าคอนโซล อีกซัก ปี-2ปี ก็มีคอนโซลใหม่ๆออกมาอีกครับ

OverclockZone Member fj's Avatar

ถ้าเล่นเกมส์ผมจะเล่นกับเครื่องคอนโซทเท่านั้น คอมผมแทบไม่ได้เล่น ซื้อ play ทีเดียวเล่นได้เลยไม่ต้องอัพเกรดอะไรให้วุ่ยวาย

ไม่เห็นด้วยครับ
    อย่างแรกเลยคือเรื่องของภาพ เกมส์ของเครื่อง Console ทุกเกมส์ ถูกกำหนดมาตั้งแต่แรกแล้วว่าวิ่งได้เต็มที่ที่เท่าไรมันจะถูกปรับลดคุณภาพเป็นที่ "ยอมรับได้" ตามความสามารถของเครื่อง Console ที่มีมาตรฐานเดียวกันนั้นไว้อยู่แล้ว ในจุดนี้จึงทำให้เกมส์ดูไหลลื่นไม่สะดุด หากนำมาเทียบกลับ Com แล้วภาพที่สามารถปรับเปลี่ยนได้ตามอิสระ(งบประมาณเท่าที่มี) ผมว่า Com เหนือกว่า Console หลายขุมหากสามารถเปิดเล่นเกมส์ในระดับ High performance ได้
    อย่างที่สอง หลายคนชอบถามว่า Com มีเกมส์อะไรที่ดีๆบ้าง เป็นคำถามที่ตอบไม่ได้ครับเพราะแต่ละคนมีความชอบที่ไม่เหมือนกัน สุดแล้วแต่คอเกมส์แต่ละประเภท แต่ผมกล้าพูดได้เลยว่าไม่น้อยกว่าของ Console แน่ อาจจะมากกว่าด้วยซ้ำ
    อย่างสุดท้าย เรื่องของงบประมาณ ผมไม่เถียงเลยสักนิดว่า Com มักใช่งบประมาณที่เลยเถิด ถ้าเทียบกับ Console แล้้ว Com แพ้อย่างเห็นได้ชัด(ถ้าเทียบเฉพาะความคุ้มค่าในการเล่นเกมส์เพียงอย่างเดียว) แต่เราก็อย่าลืมว่าจุดประสงค์ของ Com ทำอะไรอย่างอื่นได้อีกบ้างนอกจากเล่นเกมส์
    - ดูหนัง หรือตัดต่อได้ทุกระบบ Files ข้อมูล (หากมั่น update codec)
    - ฟังเพลง ขณะอ่าน E-mail ไปด้วย
    - พิมพ์รายงาน หรือเตรียมงาน Present แล้วเซฟเก็บไว้ใน Hard drive สัก หมื่น ฉบับก็ยังไม่เต็ม
    สุดท้ายเราก็ต้องย้อนกลับมาพูดถึงเรื่องแต่ละคนมีคงามชอบไม่เหมือนกัน อยู่ที่คนคนนั้นมองจากมุมไหน ผมว่าคนที่บอกกับเจ้าของกระทู้อย่างนั้นเพราะว่าเขาเป็นแฟนพันแท้ Console มากกว่า.

crysis ไม่ลง Console เพราะ PC สเป็กแบHI-end มันแรงกว่า Console อีก
    (เกี่ยวมั้ยหว่า)

OverclockZone Member layjung's Avatar
    บางบัวทอง นนทบุรี

Quote Originally Posted by hearneo View Post
    อย่างแรกเลยคือเรื่องของภาพ เกมส์ของเครื่อง Console ทุกเกมส์ ถูกกำหนดมาตั้งแต่แรกแล้วว่าวิ่งได้เต็มที่ที่เท่าไรมันจะถูกปรับลดคุณภาพเป็นที่ "ยอมรับได้" ตามความสามารถของเครื่อง Console ที่มีมาตรฐานเดียวกันนั้นไว้อยู่แล้ว ในจุดนี้จึงทำให้เกมส์ดูไหลลื่นไม่สะดุด หากนำมาเทียบกลับ Com แล้วภาพที่สามารถปรับเปลี่ยนได้ตามอิสระ(งบประมาณเท่าที่มี) ผมว่า Com เหนือกว่า Console หลายขุมหากสามารถเปิดเล่นเกมส์ในระดับ High performance ได้
    อย่างที่สอง หลายคนชอบถามว่า Com มีเกมส์อะไรที่ดีๆบ้าง เป็นคำถามที่ตอบไม่ได้ครับเพราะแต่ละคนมีความชอบที่ไม่เหมือนกัน สุดแล้วแต่คอเกมส์แต่ละประเภท แต่ผมกล้าพูดได้เลยว่าไม่น้อยกว่าของ Console แน่ อาจจะมากกว่าด้วยซ้ำ
    อย่างสุดท้าย เรื่องของงบประมาณ ผมไม่เถียงเลยสักนิดว่า Com มักใช่งบประมาณที่เลยเถิด ถ้าเทียบกับ Console แล้้ว Com แพ้อย่างเห็นได้ชัด(ถ้าเทียบเฉพาะความคุ้มค่าในการเล่นเกมส์เพียงอย่างเดียว) แต่เราก็อย่าลืมว่าจุดประสงค์ของ Com ทำอะไรอย่างอื่นได้อีกบ้างนอกจากเล่นเกมส์
    - ดูหนัง หรือตัดต่อได้ทุกระบบ Files ข้อมูล (หากมั่น update codec)
    - ฟังเพลง ขณะอ่าน E-mail ไปด้วย
    - พิมพ์รายงาน หรือเตรียมงาน Present แล้วเซฟเก็บไว้ใน Hard drive สัก หมื่น ฉบับก็ยังไม่เต็ม
    สุดท้ายเราก็ต้องย้อนกลับมาพูดถึงเรื่องแต่ละคนมีคงามชอบไม่เหมือนกัน อยู่ที่คนคนนั้นมองจากมุมไหน ผมว่าคนที่บอกกับเจ้าของกระทู้อย่างนั้นเพราะว่าเขาเป็นแฟนพันแท้ Console มากกว่า.
    เห็นด้วยอย่างยิ่ง

OverclockZone Xtreme News ARES's Avatar

Quote Originally Posted by hearneo View Post
    ท่านเข้าใจอะไรผิดป่าวอ่ะครับ

ที่เห็นคอนโซลมันลื่นๆ นั่นไม่ใช่ว่า มันปรับภาพมาหยาบๆเพื่อให้มันลื่นนะครับทั่น แต่มันเปิด High มาเลยแล้วมันดันลื่นไงมันถึงได้เป็นประเด็นให้เถียงกัน ซึ่งเกมบางเกม คอมมันเปิดHighลื่นๆ นี่ต้องมีงบเกือบๆแสน หรือไม่ก็งบเกือบแสนก็ยังไม่ลื่น

ถ้าเอาเรื่องภาพสวย คอมกินอยู่แล้วอ่ะครับ DX10 มันสวยกว่า DX9 อยู่แล้วนี่ แต่จะมีปัญญาเปิดสุดให้มันสวยกว่าคอนโซลกันกี่คนเท่านั้นเอง

จขทก. ไม่น่าเปิดประเด็นเลยนะ ของอย่างงี้มันนาๆจิตตัง ชอบอันไหนก็เล่นอันนั้น ตังเยอะหน่อยก็เล่นมันทั้ง คอม Ps3 Xbox630 Wii งบน้อยก็เลือกเอาที่ชอบซักอย่างสองอย่าง ดูเกมที่อยากเล่นเป็นหลักดีกว่า เปิดประเด็นมาแบบนี้ มันมีคนบางคนที่ รักคอมแต่เกียดคอนโซลแบบไม่มีเหตุผล กับคนที่รักคอนโซลแล้วเกียดคอมอย่างไม่มีเหตุผล(อันนี้บอดนี้คงไม่มีมั้ง อิอิ) ให้คนแบบนี้มาคุยกันมันจะยาวทุกที เดี๋ยวก็ทะเลาะกัน
    Last edited by ARES; 10 Apr 2007 at 12:30:26.

OverclockZone Member Gemini's Avatar

คอนโซล -------------- เกมสร้างมาเพื่อเครื่อง
    PC ---------------- เครื่องต้องอัพไปเพื่อเล่นเกม

OverclockZone Xtreme News ARES's Avatar

เรื่อง CRYSIS จะไม่ลงคอนโซลนั้นดูกันต่อไปนะครับ เงินน่ะมันไม่เข้าใครออกใครอยู่แล้ว เพราะเห็นมีข่าวแว่วๆมาจากบอดเกมที่ไหนจำไม่ได้ หลายเดือนแล้ว ว่าจะทำลงคอนโซลด้วยอยู่ดีน่ะ จำไม่ได้ว่า Xbox หรือ PS3 หรือทั้งสองอันก็ไม่รู้ ดูกันยาวๆ GEAR OF WAR ยังจะลงคอมเลยนิ ทั้งๆที่ตอนแรกก็บอกจะไม่ลง เงินทั้งนั้น

เออ คุง fj ขอนอกเรื่องนิ้ดดดดส นึงน่ะคับ ลายเซ็นของท่าน ผู้หญิงคงนั้นทำไรอยู่อ่าคับ กินส้มตำมาหรอ ดูท่าทางเผ็ดๆ ตอบหายข้อข้องในทีคับ หรือว่า ทำอย่างอื่น จาได้จินตนาการได้ถูก วี้วๆๆ

Ramintra , Bangkok

PC มันสารพัดประโยชน์น่ะครับ
    Console มันเล่นอย่างเดียวครับ

ชอบใหนเลือกอันนั้น

OverclockZone Member Gemini's Avatar

สงสัยน้องมิยาบิ กินมาม่าต้มยำกุ้ง

เหอะๆ ไม่ใช่ม้างง ยำยำรสต้มแซ้บ

Page 1 of 3 123 LastLast

Bookmarks

Bookmarks