Announcement

Collapse
No announcement yet.

ทำไมแรมมันไม่ยอม dual channel

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ทำไมแรมมันไม่ยอม dual channel

แรม ddr ของ kingston เหมือนกัน busเท่ากัน แต่คนละชิพกัน
    ทำไมมันไม่ยอมทำ dual channel ให้ละคับ
    หรือว่าเมนบอร์ดมัน dual channel ไม่ได้ ที่ผมใช้อยู่เป็นรุ่น A7N8X-X
    ต้องปรับอะไรใน bios หรือเปล่าคับ

Last edited by Alatal2iel; 10 Apr 2007, 14:55:32.

บอร์ดไม่ดูอัลมั้งครับ ไม่แน่ใจเหมือนกันไม่เคยใช้รุ่นนี้

Comment

ลองใส่ช่อง 1 กับ 3 ดูครับ ถ้าใส่ 1 กับ 2 จะเป็น single ครับ

Comment

บอร์ดเป็น DUAL คับ แต่ว่าที่มันไม่ขึ้นอาจจะเป็นเพราะแรมก็ได้ครับ
        บางทีแรมชิปเดียวกันก็ไม่ขึ้นคับ แต่บางทีแรมคนละยี่ห้อก็ขึ้นdualได้
        ของพวกนี้บางทีก็แล้วแต่ดวงคับผม
        ถ้าให้ชัวร์ต้องซื้อแบบที่มาเป็นคู่เลย อย่างพวกkingstonก็จะมีแบบที่ขายเป็นคู่คับ
        แล้วก็ต้องเสียบแรมตามที่คู่มือmbบอกด้วยนะครับ บางบอร์ดก็เสียบไม่เหมือนกันคับ

Comment

ผมเสียบ slot 2 กับ 3 อ่าคับ
          เด๋วจะลองเปลี่ยนดู
          ขอบคุนทุกท่านที่ช่วยตอบนะคับ
          Last edited by Alatal2iel; 10 Apr 2007, 11:35:22.

Comment

ถ้า ดูง่ายๆ คือ เสียบที่เป็น สีเดียวกัน ครับ
            12 34
            13 24

Comment

เอิ้กๆๆๆว่าแล้ว เห็น slot 2 ก่ะ 3 ผมว่ามันผิดคู่ครับ ต้อง 1ก่ะ3 2 ก่ะ 4 ดูตามสีก็ได้ครับ ต้องใส่สีเดียวกัน สังเกตง่ายๆๆเลย slot ใกล้กันจะมีสีไม่เหมือนกันอ่ะครับ

Comment

ของผมก็ไม่ dual อ่า ทั้งที ขนาดเท่ากัน เร็วเท่ากัน ชิบเดียวกันด้วย ลองหมดทุกช่องแล้วอะคับ หรือต้องปรับที่ bios ตรงใหนมั้ยคับ

Comment

ผมว่าบอร์ดไม่รองรับมากกว่า เพราะดูจากสเป็กที่หน้าเวบAsusแล้วไม่เป็นบอกว่า
                  ดูอัลได้เลย แถมยังมีสล๊อตเสียบแค่ 3 แถวเอง

http://www.synnex.co.th/html/product...N8XX/index.asp

http://www.asus.com/products4.aspx?l...19&modelmenu=1

Comment

Originally posted by BoM View Post
                    ผมว่าบอร์ดไม่รองรับมากกว่า เพราะดูจากสเป็กที่หน้าเวบAsusแล้วไม่เป็นบอกว่า
                    ดูอัลได้เลย แถมยังมีสล๊อตเสียบแค่ 3 แถวเอง

http://www.synnex.co.th/html/product...N8XX/index.asp

http://www.asus.com/products4.aspx?l...19&modelmenu=1
                    อ่ามัน ซ๊อกเก็ต a นี่หน่า ไม่รองรับ ดูอัลม่ะใช่หรอ

Comment

Socket A ชิป nforce2 วิ่งDUAL ได้ครับ รันได้ 3ตัวพร้อมกันด้วย แปลกดีเหมือนกัน เพราะผมก็เคยใช้อยู่ แต่ก็ไม่เคยใช้ A7n8x-x เหมือนกันอ่ะครับ ไม่แน่ใจว่าตัวนี้เป็น nforce หรือ nforce2 เหมือนกัน

วันนี้เพิ่งได้ kingmax tiny BGA 256*2 มาอีกสองตัว
                      มาใส่กับ kingmax 256*2 แบบเม็ดแรมธรรมดา
                      วิ่งDUALพร้อมกันได้ด้วย เอิ้กๆๆ โชคดีไป ผมเลยสรุปเอาว่า แรมที่dualกันสองคู่ใส่กันได้ครับ
                      แต่ยังไม่เคยลองที่ ขนาดต่างกัน
                      แต่ว่าลากfsbได้น้อยลงหน่อยนึง จาก220 เหลือ210 เอง^^!

Comment

ดูมาแล้ว A7N8X-X ไม่รองรับ DUAL Chanal คับผม^^!!
                        ต้องเป็น nForce2 Ultra 400 คับผม
                        ตัวนี้เป็น nForce2 400

Comment

ขึ้น dual แล้วคับ หลังจากเสียบช่อง 1 กับ 2 (เมนบอร์ดผมมีแค่ 3 ช่อง)
                          ตกลง ถ้าขึ้นแบบนี้แปลกว่าเมนบอร์ดรองรับได้ใช่ป่ะคับ เย้
                          ขอบคุณมากคับ

Comment

ง่ะ

Originally posted by kongi View Post
                            Socket A ชิป nforce2 วิ่งDUAL ได้ครับ รันได้ 3ตัวพร้อมกันด้วย แปลกดีเหมือนกัน เพราะผมก็เคยใช้อยู่ แต่ก็ไม่เคยใช้ A7n8x-x เหมือนกันอ่ะครับ ไม่แน่ใจว่าตัวนี้เป็น nforce หรือ nforce2 เหมือนกัน

วันนี้เพิ่งได้ kingmax tiny BGA 256*2 มาอีกสองตัว
                            มาใส่กับ kingmax 256*2 แบบเม็ดแรมธรรมดา
                            วิ่งDUALพร้อมกันได้ด้วย เอิ้กๆๆ โชคดีไป ผมเลยสรุปเอาว่า แรมที่dualกันสองคู่ใส่กันได้ครับ
                            แต่ยังไม่เคยลองที่ ขนาดต่างกัน
                            แต่ว่าลากfsbได้น้อยลงหน่อยนึง จาก220 เหลือ210 เอง^^!

อย่างไรหรอค่ะท่านที่รันพร้อมกัน 3 ตัว
                            ใส่ขนาดเท่ากัน ใส่ 3 ตัวแล้วเป็น Dual ได้หรอค่ะ

Comment

คับผม ผมเคยลองกับบอร์ดยี่ห้อไรไม่รู้จำไม่ได้
                              แปลกดีเหมือนกัน

Comment

Working...
                              X