overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 17 of 17

Thread: ช่วยผมหน่อย ร้อน

OverclockZone Member ZorDor's Avatar

Red face ช่วยผมหน่อย ร้อน

ทำยังไงดีครับ มานร้อนเเล้วก็ร้อน ทั้งๆๆที่อากาศข้างนอกไม่ได้ร้อนอะไรมากมายเเค่33เอง

OverclockZone Member ZorDor's Avatar

เเง เเง
    ช่วยหน่อยครับ

OverclockZone Member mintjee2's Avatar

ตอนประกอบทาซิลิโคนดียัง ผมก็เคยเป็น
    ดูความร้อนในไบออสชัวสุด

ก็ลองทาไหม่เเล้วนะ ก็เหมือนเดิม

OverclockZone Member mintjee2's Avatar

ผมตอนซิงค์เดิมๆก็ประมาณ 45-50

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

เซ็นเซอร์ วัดอุณภูมิ เอ๋อ อะปาว

Quote Originally Posted by TWK. View Post
    เซ็นเซอร์ วัดอุณภูมิ เอ๋อ อะปาว
    เช็คอย่างไงครับ

Vcore มีตกบ้างเป็นไรรึเปล่าครับ

OverclockZone Member whitehead's Avatar

ก่อนอื่นต้องออกตัวก่อนนะครับว่าผมไม่ได้เชี่ยวชาญ
    (เพิ่งจะเข้ามาเล่นบอร์ดนี้ได้ไม่นาน)

แต่จะตอบตามความเข้าใจของผมแล้วกันนะครับ

ก่อนอื่นต้องถามก่อนว่า
    -ห้องเปิดแอร์หรือป่าว
    -ใส่เคสหรือป่าว ถ้าใส่ภายในเคสมีการระบายอากาศยังไงครับ(พัดลมกี่ตัวจุดไหนบ้าง)
    -การจัดสายภายในดีไหม รกไหม
    -ไฟตกเป็นบ่อยหรือป่าว
    -ลองใช้โปรแกรมหลายๆตัววัดดูยังครับ
    -อันนี้ OC ยังครับ

แต่เท่าทีดูนะครับถ้าเซนเซอร์ไม่เดี้ยง
    ผมว่า PSU มันมีปัญหาป่าวอะครับ

มีไฟตกด้วย แล้วตอนที่วัดนี้มัน Full Load หรือป่าวครับ

เท่าทีดูใน Review ไอ้ซิ้งค์ตัวที่ใช้ในลายเซ็นอะครับ

มันไม่ค่อยworkไม่ช่ายหรอครับ

ลองดูครับ ลองถามท่านอื่นดูครับ

ห้องไม่ได้เปิดแอ
    ใส่เคส เคสนินจา
    เพิ่งจัดไหม่ สะอาดเลย
    ไฟไม่ค่อยตกนะ นานๆๆจะตกที เเต่ก็มีUPS
    ไช้หลายตัวเเล้วครับ ร้อนเท่ากัน
    OCเเล้วไปเเค่นี้

ลองเช็ค ตอนกลางคืน อากาศเย็นดี เเล้วก็เคสมีพัดลมไหย่2ตัว หน้า-หลัง ดูดเข้า ออก พัดลมที่ฝาข้าง1ตัว พัดลมบอด ที่ซื้งข้างCPU

OverclockZone Member pscud38's Avatar

ร้อนมากมาย ผมe6300 oc ไป 2.9 ยังแค่39เอง ลองเอาซิงเดิมมาใส่ก่อนสิครับ ว่าความร้อนเท่านี้รึเปล่า ถ้าน้อยกว่านี้ก้อหาซิงใหม่ อิอิ ตอบแบบเดาๆ

ผมว่ารอบพัดลมcpuมัน 2000เองหรอคับ มันน้าจะ 2500up นะครับผม
    Last edited by pscud38; 12 Apr 2007 at 03:39:07.

OverclockZone Member whitehead's Avatar

Quote Originally Posted by pscud38 View Post
    ร้อนมากมาย ผมe6300 oc ไป 2.9 ยังแค่39เอง ลองเอาซิงเดิมมาใส่ก่อนสิครับ ว่าความร้อนเท่านี้รึเปล่า ถ้าน้อยกว่านี้ก้อหาซิงใหม่ อิอิ ตอบแบบเดาๆ
    ตามนี้เลยครับลองดู

ถ้าลองแล้วมันลดก้อเปลี่ยนซิ้งค์ดูครับลองใช้ Freeze Pro 7(อันนี้ผมใช้อยู่)

แต่ก้ออย่าลืมดูขนาดนะครับว่ามันติดตั้งได้หรือป่าว
    (ของผมเกือบไม่ได้ติดซิ้งค์ NB อะ)

----------------------------------------------------
    เรื่องห้องแอร์กะไม่แอร์ผมว่ามีผลมากเหมือนกันนะครับ

ลองจับเคสดูยังคับว่ามันร้อนไหม เคสโดนแดดหรือป่าว

แต่เท่าที่อ่านในกระทู้มา เห็นเค้าว่ากันว่า ถ้าไม่เกิน 50 ก้อไม่เป็นไรนะครับ
    (ลองหาอ่านดูครับ)

อุณหภูมิอย่างนี้ถ้าลองรัน orthos มีหวัง - -"
    (ของผม ปกติCore 35C ตอนรัน orthos พุ่งไป 59-60C หน่ะ - -")

-------------------------------------------------------
    ส่วนเรื่องที่ผมถามว่าไฟตกบ่อยหมายถึงไฟ PSU ส่งมาอะครับ

ถ้ามันตกบ่อยๆ ก้อลองหายืม PSU ที่วัตต์เต็มของเพื่อนมาลองดูครับ

ถ้าลองแล้วหายก้ออาจจะเป็นที่ PSU ก้อได้นะครับ

-------------------------------------------------------
    แต่ๆๆๆ ถ้าทำทุกวิธีแล้วไม่ได้จิงๆ แล้วใจรักที่จะใช้แบบนี้หละก้อ

ซื้อแอร์ตัวเล็กๆถูกๆซัก 8-9พัน เป่าอัดเข้าเคสเร้ยคับ รับรองเย็นชัวส์

อันนี้ล้อเลงน้าค้าบบ
    Last edited by whitehead; 12 Apr 2007 at 06:48:21.

ก็ไช้วัตเต็มอยู่นะ enermax 350w

เเล้วเรื่องซิ้งเดิม ตอนเเรกๆๆ ไม่คล็อกก็ประมาน45-55เเล้ว มานขึ้นลงเร็วมากไม่รู้เป็นไร

Quote Originally Posted by ZorDor View Post
    ก็ไช้วัตเต็มอยู่นะ enermax 350w
    อันนี้คือผมหมายถึงว่า PSU ของคุณอาจจะไฟไม่พอหรือมันเจ๊งอะครับ ^^"

ไม่ต้องเชื่อผมมากนะ ผมก้อมือใหม่เหมือนกัน ยังไงรอคนที่เค้าชำนาญมาตอบแล้วกันนะครับ ^^

ขอบคุงครับ รอรอ เเต่ผมว่าไฟน่าจะพอนะครับ ลองเช็คดูเรื่อยๆๆนะไฟไม่มีตกเเล้ว

Bookmarks

Bookmarks