Announcement

Collapse
No announcement yet.

ประจานร้านซ่อมโน๊ตบุค Furdacom (แย่สุดๆโปรดพิจารณา) ซอยงามวงศ์วาน18 ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ประจานร้านซ่อมโน๊ตบุค Furdacom (แย่สุดๆโปรดพิจารณา) ซอยงามวงศ์วาน18 ครับ

บอกอาการเลยนะครับ คือวันศุกร์ ผมเตรียมโน๊ตบุคของผมไปทำ Lab ที่มหาลัยพอผมกำลังกางโน๊ตบุค เครื่องผมกางไม่ได้ครับ แกนข้างหลังเหมือนมันติดๆ ผมก็ไม่กล้าทำอะไรต่อเลยจึงพยายามหาร้านที่ไม่ไกลนักทาง google ผมพยายามโทรไปหลายๆร้าน และพยายามหาร้านที่ทำได้เร็วที่สุด คือร้าน Fudacom ครับ โทรไปพูดดีมากๆ พี่เขาบอกถ้าแกนข้างหลังหักซ่อมวันเดียวก็เสร็จ ผมก็ถามว่า อยู่รอเลยได้มั้ย เพราะผมต้องรีบทำแลป เขาบอกว่าซ่อมตอนกลางคืน เช้าวันเสาร์มาเอาได้เลย ตรงนี้ผมก็โอเคครับ พอไปที่ร้านตอนบ่ายโมง ผมโทรไปอีกทีเพราะหน้าร้านปิด พี่เขาบอกว่า บ่ายสองโมงครึ่งเข้ามาใหม่ พอเกือบๆสามโมงผมไปดูที่ร้าน คือทางร้านไม่คุยอะไรเลย ผมจึงเข้ามาในร้านแล้วบอกว่าซ่อมคอมครับเขาบอกให้ผมนั่งรอก่อน ประมาณ 20 นาที ผมก็บอกว่าเดี๋ยวผมต้องรีบไปทำงานต่อ เขาก็บอกให้รออีกหน่อย ใกล้เสร็จแล้ว สุดท้ายคือพี่เขาพิมพ์ใบเสร็จไม่ได้ผมก็เลยเข้าไปช่วยแก้โปรแกรมใน EXCEL แล้วก็ซ่อมได้ผมถึงเอาโน๊ตบุคให้พี่เขา

เริ่มประเด็นเลยนะครับ

ผมเอาอุปกรณ์ให้พี่ที่อยู่ในร้าน แล้วเขาบอกให้จดว่ามีอุปกรณ์อะไรบ้าง ผมก็จดครับ พอผมจะจดว่า เมาส์ พี่เขาบอกว่า เมาส์ ไม่ต้องจดเพราะมันอุปกรณ์ชิ้นเล็กๆ ผมก็ไม่ได้เขียนไปพอเสร็จแล้วผมบอกว่าได้พรุ่งนี้เลยใช่มั้ยครับ เขาบอกว่าน่าจะได้เลย เขาบอกว่าตอนเย็นจะโทรมาบอกว่าราคาเท่าไหร่แล้วค่อยตัดสินใจว่าจะซ่อมหรือไม่ ผมก็กลับบ้านไปเมื่อถึงเวลาเขาไม่โทรหาผม ผมโทรไปตอน 2 ทุ่ม ทางร้านให้เบอร์ไม่ตรงกับใบเสร็จ แล้วพี่ที่ผมคุยทีแรกเขาปิดเครื่อง ผมก็เริ่มทำใจแล้วกะว่าไม่ได้พรุ่งนี้ชัว ต้องยืมคอมพิวเตอร์เพื่อนทำ Lab แน่นอน พอวันเสาร์ผมโทรไปทางร้านบอกว่าจะได้คอมพิวเตอร์ช่วงวันอาทิตย์บ่ายส่วนเรื่องราคาจะโทรไปบอกตอนเย็นเพราะตอนนี้ไปซื้ออุปกรณ์ที่บริษัทอยู่(ยังไม่ตกลงราคาเลย) แต่ผมคงต้องยอมเพราะยังไงพรุ่งนี้ผมต้องรีบทำแลปแล้วสุดท้ายตอนเย็นทางร้านก็ไม่โทรหาผม ผมรอจนวันอาทิตย์บ่ายทางร้านก็ยังไม่โทรมาผมถึงโทรไป แล้วก็บอกว่าราคา 2,100 แล้วก็บอกว่า ต้องเปลี่ยนแกนสองด้าน มันต้องเปลี่ยนเป็นคู่ เพราะอีกอันก็จะพังตอนนี้กำลังซ่อมอยู่ ได้วันจันทร์ช่วงบ่าย ผมไม่มีทางเลือกก็ต้องตกลงไป เมื่อถึงวันจันทร์เวลาเที่ยงตรงผมโทรไปถามที่ร้านว่า

ผม : พี่ครับวันนี้ไปเอาคอมรึยังครับ(ด้วยความถอดใจ)

ร้าน : ก็บอกว่าได้วันนี้ก็ต้องได้สิครับแต่อย่ามาให้เกิน 1 ทุ่มนะ (น้ำเสียงห้วนๆ)

ผมไปที่ร้านเวลาบ่าย 3 โมง เมื่อถึงร้านซ่อมคอมเช็คอุปกรณ์ และจ่ายเงินสรุปแล้ว เมาส์หายครับ ผมและพี่ที่ร้านพยายามหา และเริ่มสนทนา

ผม : ผมจำได้นะครับว่าผมจะเขียนในบิลว่ามีเมาส์แต่พี่บอกว่าไม่ต้องเขียน

ร้าน : อืมๆ แต่มันไม่มี แล้วก็หาไม่เจอจะให้ทำไงได้

ผม : ถ้าพี่จะหักเงินค่าซ่อมเป็นค่าเมาส์ให้ผมแทนจะได้มั้ยครับ

ร้าน : ผมไม่มีอำนาจขนาดนั้น เดี๋ยวพรุ่งนี้มาใหม่แล้วกัน

ผม : ผมมาลำบากครับ เพราะผมอยู่พระราม 7 ต้องนั่งรถสองต่อแล้วมันก็ไกลด้วย (ซึ่งผมมีเรียนจึงมาไม่ได้ด้วย)

แฟนผม : ขอเบอร์ช่างได้มั้ยคะ จะได้ถามว่าเห็นเมาส์มั้ย

ร้าน : เดี๋ยวโทรถามให้แล้วกัน แล้วพรุ่งนี้มาใหม่

ผม : ผมอยากได้วันนี้เลยครับเพราะผมมาลำบาก

แล้วทางร้านก็โทรหาช่าง แล้วก็คุยๆๆ แล้วก็พูดเหมือนว่าผมเรื่องมากอะไรซักอย่าง

ร้าน : ช่างบอกว่าไม่มีน่ะ

ผม : งั้นเอาแบบพอใช้ได้ก็ได้ครับผมต้องรีบทำงาน

ร้าน : ให้ไม่ได้ไม่มีอำนาจขนาดนั้น

แล้วทางร้านก็เอาเบอร์โทรศัพท์ช่างให้ผม แล้วบอกว่า ลองโทรไปเบอร์นี้เองแล้วกัน ผมก็โทรไปตามที่เบอร์ตามนามบัตร์ที่เขาให้มา (ช่างพูดจาห้วนและแย่มาก)

ผม : สวัสดีครับ พี่คือเมาส์ผมหายครับที่ผมแจ้งทางร้านไว้น่ะครับ

ช่าง : ก็ผมไม่ได้ยุ่งกับกระเป๋าเลย จะหาเจอได้ยังไง

ผม : แต่ผมเอาเมาส์ใส่กระเป๋าด้วยนะครับ

ช่าง : งั้นพรุ่งนี้มาร้านใหม่อีกที แล้วจะหาให้

ผม : แต่วันนี้ผมต้องใช้มันทำงานแล้วครับ

ช่าง : ในโน๊ตบุคมันก็มีเมาส์ในตัวนี้ใช้ก่อนไม่ได้หรอ

ผม : มันไม่สะดวกเหมือนเมาส์ครับ แล้วพี่จะเอาอันอื่นให้ผมได้มั้ย

ช่าง : ไม่ได้หรอกเดี๋ยวกลับไปหาให้ รอหน่อยไม่ได้หรอ ถ้าเหาะกลับไปได้ก็กลับไปแล้ว แต่รู้มั้ยว่าตอนนี้ไม่ได้อยู่ พรุ่งนี้มาใหม่แล้วค่อยมาดู

ผม : ถ้าไม่เจอล่ะครับ

ช่าง : ไม่เจอก็ถือว่าไม่เดี๋ยวซื้ออันใหม่ให้ก็ได้ อันละแค่ 100 กว่าบาทเอง ตังแค่นี้ทำไมรอไม่ได้

ผม : ผมก็ต้องรีบใช้ครับ เพราะผมทำงานค้างไว้อยู่

ช่าง : เรื่องมากจัง เป็นแค่เด็กจะมาเรียกร้องอะไรมากมาย ก็บอกว่าให้รอก่อนรอก่อนแค่นี้ทำเป็นรอไม่ได้ ( ตะคอกใส่ผม)

ผม : อึ้ง !! ถึงผมจะเป็นแค่เด็กแต่ผมก็ไม่ยอมให้ใครมาเอาเปรียบนะครับ

ช่าง : กดวางสายเลย

สุดท้ายผมก็กลับเลย ลองโทรไปหาช่าง แต่เขาก็ตัดสายทิ้ง ผมก็ทำใจแล้ว แล้วก็ไปซื้อเมาส์อันใหม่ที่พันทิพย์งามวงศ์วาน

ร้านนี้ตอนพูดว่าจะมาซ่อม พูดทุกอย่างดีมาก ราคาถูก บริการรวดเร็ว ทุกอย่างลงตัวไปหมด แต่ไม่รับผิดชอบ แถมยัง ว่าลูกค้าผมทำอะไรไม่ได้นอกจากมาบอกต่อกับเพื่อนๆ พี่ๆ ว่าถ้าจะไปซ่อมคอมร้านนี้โปรดพิจารณาก่อน

ผมขอบอกตามตรงว่า ที่ผมพิมมา บางคำพูดอาจไม่ตรง 100% และไม่ได้ใส่ไฟอะไรเพิ่มแน่ แต่เนื้อหาผมว่าผมเจอมามากกว่านี้ครับ เพราะเขาพูดแบบนี้กับผมจนผมหัวมึนไปหมด

http://www.pantip.com/tech/hardware/...HP2778562.html
    ผมตั้งเองครับ ระวังนะครับร้านนี้

สรุปได้โนตบุคคืนใช่ไหม

หมั่นใส่ช่างจัง ที่บอก เมาส์ 100 กว่าบาทแค่นี้รอไม่ได้

น่าจะตอบไปว่า 100 กว่าบาทแล้วทำไมไม่ให้ตัวใหม่มาล่ะว่...

Comment

ผมว่าชื่อร้าน อ่านว่า ฟันดะ นะ

ตอนนี้ได้ n/b คืนแล้ว คิดซะว่าดีกว่าต้องดองไว้แบบไม่มีกำหนดครับ

ดันให้เห็นทั่วๆ กันครับ ร้านฟันดะ ระวังกันไว้ก่อน แค่เม้าส์ตัวละ 100 กว่าบาท
      พูดแบบนี้ ถ้าของที่หายเป็น แรม หรือ h/d จะได้คือหรือเปล่าเนี่ย

Comment

งานซ่อม ท่าน ดูขี้กลากมากเลยนะ
        เอาไร แปะ อ่ะท่าน
        ค่าขา แพง จัง

Comment

เป็นผมโว้ยวายตายเลย

อุตส่ามาซ่อนร้าน

ยังจะเอาเมาท์ไปอีก

เข้าใจเลยว่าต้องทำงาน เลยต้องเร่ง

Comment

อืม.....เป็นผม ก็มีโวยบ้างละ

Comment

ประจาน ร้านเลวๆ

Comment

ประจาน ร้านเลวๆ

Comment

ช่วยอัพ

Comment

ร้านบัติซบได้ใจจริงๆ
                    ว่าแต่.. เห็นเมาส์หายนี่ชักสยอง อย่าลืมเช็คแรมกับHDDด้วยะครับ ทางที่ดีเช็คCPUด้วยครับ ว่ายังตัวเดิมอยู่หรือเปล่า

เรื่องเมาส์ ซ่อมคอมพ์นี่ ถ้าเป็นที่ศูนย์ผมจะทิ้งเมาส์ไว้ครับ (เพราะมันเป็นเมาส์แถมจากแบรนด์) แต่ถ้าซ่อมร้านนอกคงไม่ทิ้งไว้ให้อ่ะนะ อย่างน้อยช่างต้องมีเป็นของตัวเองครับ
                    แต่ถึงอย่างไรก็ดี ช่างและร้านควรมีจรรยาบรรด้วย ของเล็กน้อยยังรักษาให้ลูกค้าไม่ได้ แล้วถ้ามันทำโน็ตบุ๊คเราหายไป จะรับผิดชอบยังไง

Originally posted by ohmthekop View Post

http://www.pantip.com/tech/hardware/...HP2778562.html
                    ผมตั้งเองครับ ระวังนะครับร้านนี้
                    แล้ว.. ไอที่เหมือนสติ๊กเกอร์ติดหลังเครื่องทั้ง2ด้านเนี่ย ที่เค้าซ่อมใช่ไหม... ถ้าเป็นอย่างงั้นอยากบอกว่างานซ่อมอุบาทว์มากครับ สมัยก่อนผมเอาEpoxy Putty ซ่อมกรอบจอเองยังสวยกว่านี้เลย
                    Last edited by Beaver_XT; 16 Jun 2009, 18:30:41. Reason: เพิ่มเนื้อหา

Comment

ร้านนี้มีชื่อทำนองนี้มาหลายปีแล้ว
                      ยังไม่ปรับปรุงอีก เหนื่อยแทนลูกค้าอ่ะ

Comment

ขอให้เหล็กที่พาดอยู่ร้านข้างๆ หล่นใส่กระจกที สาธุ

Comment

หน้าปากซอยบ้านผมเองเห็นมานานล่ะ .................แต่ไม่เคยเข้าไปซ่อม
                          แต่เตี๋ยวเรือร้านข้างๆด้ายซ้ายอร่อยนะ..หุหุ

Comment

งานซ่อมกากมากเลย...- -" อย่าไปซ่อมร้านมันครับพี่น้อง

Comment

ซ่อมใด้กากมากมาย แถม ตั้ง 2100 เสียดายตังค์แทนจริงๆๆ
                              เห็นแค่หน้าร้านก้อไม่น่าเข้าแล้วครับ ดูหน้ากล้วมากร้าน

Comment

Working...
                              X