Announcement

Collapse
No announcement yet.

กลิ่นไหม้

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• กลิ่นไหม้

กลิ่ม ไหม้ ที่เกิด มันเกิดจาก HDD 80 Gb sata2 ซีเกต ครับ ตอนแรกผมลองปิดๆเปิดเครื่องอยุ่ เพราะ มันหา HDD ไม่เจอ เปิดปิดอยุ่หลายครั้ง ครั้งสุดท้าย เปิดไม่ติด นึกว่า power เสีย ลองเอาออกมาเช็ก ปกติครับ ลองเอา HDD เจ้าปัญหาไปเสียบอีกทีไม่ติดอีก
    ผมก็เลยเดาเอาว่า MB เสีย เลยไปเคลมที่ COM7 เอาตัวใหม่ เลยเอา HDD ลุก เดิม เสียบไป ไม่ติด นั่งคิดอยู่นาน ผมมีอีกลูก

เลยเอา HDD 80 Gb ซีเกต(อีกลูก)
    และผมมี WD 320 Gb อีก1ลูก ไปเสียบ มันติด งงเลย ผมเลย ไม่แน่ใจ เอา HDD ที่มีปัญหา ไปเสียบ เครื่องข้างบน ไม่น่าเชื่อ ระเบิด(ล้อเล่น) มีกลิ่นใหม้ เลยรุ้เลย ว่า MB กูไม่เสีย มันเสียที่ HDD ทำไมมันเป็นแบบนั่นอ่ะ งง ครับ แล้ว ข้อมูลอยุ่ ในนั่น เต็ม 80 Gb ทำยังไงดีครับ ให้มันฝื้นคืนชีพ อ่ะ หมด ปัญญา และ ส่วน WD 320 ไปจัมไฟล์ ที่ กสท. สำหรับ คนเล่น COLO คงรู้ ว่าเราค้อง HDD เราไปเสียบเพื่อ ดึงข้อมูลกับ ผ่าน BOX สรุป ยังไม่ได้ดึงไฟล์ น่าคอมของCOLO แจ้ง ว่า เนื้อที่ HDD ผม ที่จะเอาไปดึงไฟล์ ไม่มีข้อมูลอยู่เลย ผมเลยงง เลย เลยกลับมาก่อน พอมาเสียบดู โอ้ว แม่เจ้า แม่ง หายหมด ข้อมูลผม ที่เก็บมาตั้งแต่ปี 48-50 เกือบๆๆๆ 120 Gb ไปหมด

สิ่งที่ผมจะบอกคืน ตั้งแต่ผมเล่นคอมมา ตั้งแต่ เก็บตังค์ซื้อคอมเอง ปี 48 ผมมัปัญหากับคอมมาโดยตลอดเลย ไม่รู้
    ทำไม

สิ่งที่ผมต้องการนะตอนนี้ครับ ขอ ข้อมูลใน HDD 80 ลูกที่มีกิล่นไหม้ ต้องทำแบบไหนดีครับ

Comment

ใช้โปรแกรม File Scavenger 3.0 ในการกู้ครับ
      1.ต้องย้ายจานdisk จาก ลูกที่ไหม้(A) ไปใส่อีกลูก(B)โดยการสลับจาน
      2.ต้องเสียสละซื้อHDD(B) ลูกที่จะสลับจาน หากข้อมูลมีค่ามากกว่าราคาHDD
      3.พอย้ายจานแล้วก็ เสียบตัวที่สลับจานแล้วกับคอมที่มีwindow
      4.จากนั้นลงโปรแรม File Scavenger 3.0 ในwindow
      5.กดค้นหาในไดร์ที่สลับจาน
      6.back upข้อมูลที่ค้นหาได้ ลงในไดร์อะไรก็ได้ที่ไม่ใช่ไดร์ที่กู้ขึ้นมาและต้องมีเนื้อที่เพียงพอ

ปล.โปรแกรมFile Scavenger 3.0 ไม่ว่า format windowไปกี่ครับ มันก็ค้นเจอข้อมูลครับ

หรือถ้าไม่กล้าเสี่ยง ก็เอาไปให้ร้านที่PANTIPครับ เขารับกู้ข้อมูลหลายร้าน ราคาเริ่มต้นก็ 500บาท ไม่รวมค่าอื่นๆ

Comment

สลับ จาน ยังไงครับ HDD 80 ซีเกต ที่ไหม้ และผมมี 320Gb ของWd อยู่ ต้องการโอนลูกที่ไหม้ ไป WD ครับ เป็นเพราะ อะไรครับ ส่วน WD 320 ผมกู้มาได้ส่วน1แล้ว พอใจแล้ว เลย เป็นHDD ป่าวอยู่

Comment

ของ Seagate ไปจ้าง D-Com ทำดีกว่ามั๊ยครับ ไม่กี่บาทหรอก ถ้าข้อมูลสำคัญจริงๆ

ปล. เมื่อก่อน 428 บาทอ่ะ สมัยผมฝึกงาน 400 + vat 7%

Comment

ของผม ประกัน synnex อ่ะครับ หรือมีร้านแนะนำรึป่าวครับ

Comment

Working...
            X