Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอคำแนะนำซื้อโน้ตบุ๊ค Vaio SZ45

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอคำแนะนำซื้อโน้ตบุ๊ค Vaio SZ45

งบประมาณ: ไม่เกิน 80,000 ค่ะ

จุดประสงค์หลักที่ใช้งาน:
    1) ใช้เรียนค่ะ (ไปออสเตรเลีย) พวก Information System ไม่ใช่ pure IT แต่จะเน้นๆไปทาง Management of IT มากกว่าค่ะ เช่น IT Security
    2) ใช้เล่นเน็ตทั่วไป เช่น ค้นคว้าหาข้อมูลทำรายงาน, ส่ง e-mail, เล่น MSN + webcam, อาจมีเล่นเกมออนไลน์บ้างเล็กน้อย
    3) มีใช้โปรแกรมพวก Photoshop, Flash บ้าง อาจมีทำDVD, VCD เล่น, ตัดต่อ VDO (ใช้ Windows Movie Maker)
    4) ฟังเพลง MP3

Preference:
    1) ต้องการโน้ตบุ๊คที่มีน้ำหนักเบา ถ้าเป็นไปได้ไม่อยากให้เกิน 2 กิโลค่ะ (รวมแบต) เพราะมีปัญหาเรื่องกล้ามเนื้อหลังอักเสบ
    2) อยากได้หน้าจอประมาณ 13.3 นิ้ว
    3) Processor เป็น Core 2 Duo อย่างต่ำ 1.83 GHz
    4) แรมอย่างต่ำ 1 GB (กะว่าจะเพิ่มเป็น 2 GB)
    5) Wireless Lan มี Bluetooth ด้วยก็ดีค่ะ

ส่วนรุ่นที่เล็งๆไว้ตอนนี้คือ
    1) Sony Vaio VGN SZ45 ค่ะ เพิ่งออกใหม่เมื่องานคอมมาร์ท แต่ยังไม่มีลงในเวบโซนี่เลย รุ่นนี้สเปกจะคล้ายกับรุ่น SZ47 ค่ะ ราคาประมาณ 79,900บาท น้ำหนัก 1.69 kg., Core 2 DUO 1.83 GHz T5600, RAM 1GB, Hard Disk 100GB 5400 RPM, Webcam 0.3 mega pixel

จริงๆรุ่นนี้ค่อนข้างแพงค่ะ แต่ที่อยากได้คงเป็นเพราะน้ำหนักเบา และสวย สเปคค่อนข้างโอเค มีเวบแคมในตัว สะดวกดีค่ะ อยากลองมองดูยี่ห้ออื่นๆที่ราคาถูกกว่านี้ เช่น ASUS, HP, Toshiba, Fujitsu และสเปคประมาณนี้ แต่เลือกไม่ถูกจริงๆค่ะ

พอดีลองเล่น Vaio SZ45 ของเพื่อนประมาณ 6 ชม.ติดต่อกัน ลองใช้งาน Word, PowerPoint, ฟังเพลงผ่าน Windows Media Player รู้สึกมีอาการอืดๆบ้าง โดยเฉพาะเพลง ช่วงใกล้ๆจะจบเพลงจะเสียงขาดๆ ไม่แน่ใจว่าเพราะ RAM มันน้อยไปรึเปล่าคะ ถ้าเวลาซื้อควรให้เค้าเพิ่ม RAM เป็น 2 GBไปเลยจะคุ้มมั้ยคะ แล้ว RAM ถ้าเพิ่มเป็น 2 GB ราคาอยู่ที่ประมาณเท่าไรคะ อีกอย่างนึงคือ ตัวเวบแคมรู้สึกว่าไม่ชัดเอาซะเลย ถ้าเราใช้ในที่ที่มีแสงสว่างชัดเจน มันจะช่วยให้ชัดขึ้นมั้ยคะ พอดีตอนลอง สถานที่มันค่อนข้างมืด

ตอนนี้ในเวบ Sony มีรายละเอียดตัวนี้แล้วนะครับ http://www.sony.co.th/VAIO/index.html ลองเข้าไปดูครับ

โปรแกรมที่ใช้ก็ไม่ได้หนักหนาและกินทรัพยากรเครื่องเท่าไหร่นัก SZ ก็ OK ครับ จริงๆแค่ C23 ก็สบายๆแล้วล่ะ (แต่หนักกว่านิด)
    แรม 1Gb ก็เหลือเฟือหมกจกแล้วล่ะคร๊าบ ที่บอกว่าฟังเพลงแล้วเสียงขาดๆหายๆ ไม่น่าจะอยู่ที่แรมนะครับ ของเพื่อนผม 512Mb เองเสียงมะเห็นเปงไรเลย
    แต่ถ้าอยากเพิ่มแนะนำว่าอย่าไปเปลี่ยนที่ศูนย์นา มีเกือบๆ 5 พันครับ ถ้าไปซื้อข้างนอกเปลี่ยนเอง 2 พันกว่าๆครับ (1Gb) ไวร์เลส , บลูทูธ มีมาอยู่แล้น(เกือบ 8 หมื่นไม่มีมาให้ก็ขว้างทิ้งเหอะ)

Comment

Working...
    X