Announcement

Collapse
No announcement yet.

REVIEW: Windows Media Player 11 เพื่อการฟังเพลงอันสุนทรีย์ (ตอนต่อ: Advanced)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• REVIEW: Windows Media Player 11 เพื่อการฟังเพลงอันสุนทรีย์ (ตอนต่อ: Advanced)

ก็ถือซะว่าอันนั้นเป็นกระทู้เกี่ยวกับ WMP11 แบบเบสิกโดยรวมๆแล้วกันนะคะ ส่วนอันนี้จะแอดวานซ์ขึ้นมาหน่อย คือเกี่ยวกับการใช้ Playlist ทั้งฟังในเครื่องแล้วก็ไรท์ไปฟังข้างนอกค่ะ
    ปรกติแล้ว เวลาเราฟังเพลง เราอาจอยากเลือกฟังเฉพาะเพลงที่เราชอบของแต่ละอัลบั้ม หรือเลือกฟังเพลงที่อารมณ์เดียวกันจากแผ่นต่างๆ อันนี้เราก็สามารถทำได้ง่ายๆด้วยการสร้าง Playlist วิธีการก็ง่ายมากค่ะ เข้าไปที่แถบ Library ซึ่งเป็นห้องสมุดเก็บเพลงของเรา กดปุ่ม Create Playlist ตรงมุมบนฝั่งซ้ายมือ มันก็จะกลายเป็นช่องว่างให้เราใส่ชื่อ Playlist เลย

หลังจากใส่ชื่อเสร็จ ชื่อก็จะขึ้นอยู่ตรงนั้นแหละค่ะ แล้วมันก็จะขึ้นเฟรมด้านขวาในหน้า Library คล้ายๆตอนเราจะเบิร์นซีดีในหน้า Burn นะคะ และถ้าเรากดปุ่ม Recently Added ตรงฝั่งซ้าย เฟรมตรงกลางก็จะขึ้นข้อมูลเพลงทั้งหมดที่เรามี เราสามารถเลือกแล้วลากมาใส่ไว้ใน Playlist นี้ได้เลย
    สำหรับคนที่ไม่เคยใช้ Playlist ก็ขอบอกว่าเพลงที่เราลากมาเข้า Playlist นั้น เราไม่ได้ลากเพลงจากอัลบั้มมานะคะ ไม่ต้องตกใจค่ะ เราแค่ลากชื่อมาเก็บไว้ใน Playlist เฉยๆ เพลงของเราก็ยังอยู่กับอัลบั้มเดิมของมันค่ะ

แต่ถ้าเฟรมมันไม่ขึ้น มันจะเป็นหน้าเฉพาะของ Playlist ตามรูปนี้ เราก็ยังสามารถทำให้เฟรมปรากฏขึ้นได้ด้วยการกดปุ่ม Edit in List Pane ตรงมุมขวาล่าง ก็จะไปยังรูปที่สองเหมือนเดิมค่ะ
    อีกวิธีง่ายๆในการเลือกเพลงเข้า Playlist คือไปที่เพลงนั้นที่เราเก็บไว้ใน Library คลิกขวาที่เพลงแล้วก็เลือก Add to Playlist ตรงๆได้เลยค่ะ แต่นู๋ไม่ชอบวิธีนี้ เพราะไม่เห็นรายละเอียดของ Playlist ค่ะ

Last edited by voranand; 12 Apr 2007, 14:29:52.

ทีนี้ใครเคยใช้ Playlist บ่อยๆ คงเคยเจอปัญหาใหญ่ของการฟังเพลงจากหลายอัลบั้ม คือการที่ระดับเสียงของแต่ละเพลงมันมักจะดังค่อยไม่เท่ากัน อันเนื่องมาจากที่มาของเพลงที่เราริปมาจากหลายแหล่ง ริปมาด้วยรายละเอียดแตกต่างกัน หรือบางที อัลบั้มบางแผ่นก็อัดมาในโทนที่แตกต่างจากชาวบ้านอยู่แล้ว
    อันนี้เป็นปัญหาน่ารำคาญที่เจอมานาน แต่โปรแกรมนี้ก็มีตัวช่วยค่ะ ตัวช่วยที่ว่าชื่อ Auto Volume Leveling
    วิธีการใช้ก็ง่ายๆคะ กดปุ่มลูกศรเล็กๆตรงแถบ Now Playing เลือก Enhancement แล้วเลือก Crossfading and Auto Volume Leveling
    Crossfading คือการเฟดท้ายเพลงของเพลงที่กำลังจะจบกับหัวเพลงของเพลงถัดไปเข้าด้วยกัน ซึ่งเราจะไม่พูดถึงนะคะ เพราะดิฉันไม่ค่อยชอบอะไรแบบนี้ เราจะพูดถึงเฉพาะ Auto Volume Leveling ซึ่งทุกคนน่าจะต้องใช้ดีกว่าค่ะ

พอเลือกแล้ว เราก็จะเห็นด้านล่างจะมีเฟรมปรากฏขึ้น 1 เฟรม ให้กดปุ่ม Turn On Auto Volume Leveling จนมันกลายเป็น Turn Off Auto Volume Leveling อย่างในรูป ตอนนี้ Playlist ที่เราเล่นอยู่ ก็จะถูกจัดระดับเสียงให้เท่ากันโดยอัตโนมัติ
    ฟังก์ชั่นนี้ใช้ได้กับทั้งไฟล์ WMA และ MP3 ค่ะ ไม่ต้องเป็นห่วง

ตัว Auto Volume Leveling นี้ทำงานโดยการอ่านค่า Volume Level ที่ถูกใส่ไว้ในแทรคเพลงโดยอัตโนมัติตอนเรา RIP โดยใช้โปรแกรม WMP แต่ปัญหาคือ ถ้าเราได้เพลงทางอื่น อย่างได้มาจากทางเนต อันนี้เพลงที่ได้มา อาจไม่มีค่าระดับเสียงใส่ไว้ในตัวเพลง ฟังก์ชั่นนี้ก็จะใช้งานกับเพลงนั้นไม่ได้ค่ะ
    แต่ก็มีทางแก้นะคะ ถ้าเราไม่แน่ใจว่าเพลงในห้องสมุดของเรามีกี่เพลงที่มีการใส่ค่าระดับเสียงเข้าไปในเพลง วิธีที่ชัวร์ที่สุดคือให้โปรแกรมใส่ให้เราใหม่ทั้งหมด
    วิธีนี้ทำได้โดยเข้าไปที่ File เลือก Add To Library เช็คตัวเลือก Add Volumn-Leveling For All File ด้านล่างตามรูป สังเกตว่าไมโครซอฟต์เตือนเราด้วยนะคะว่ามัน SLOW แต่ถ้าเราไม่มีทางเลือก ก็ต้องกัดฟันยอมละค่ะ

พอเรากด OK มันก็จะทำงานโดยไม่มีการย้อนกลับนะคะ ไม่มีการสั่ง Cancel กดแล้วกดเลย ถึงแม้เราจะกดปุ่ม Close มันก็ยังทำงานอยู่จนกว่าจะเสร็จอยู่ดี เพราะฉะนั้น ก่อนกดก็คิดให้ดีเสียก่อนค่ะ
    จะสังเกตเห็นว่ามันใช้กำลัง CPU เปลืองมาก เกือบ 100% ตลอดเวลา เพลงของนู๋มีไม่มาก แค่ 6000 กว่าเพลง.. เหอๆๆ.. ทดลองดูแล้ว ปรากฏว่าเล่นไปกว่า 6 ชั่วโมงกว่าจะสำเร็จเรียบร้อย (Pentium 2.8 Ghz)

Last edited by voranand; 12 Apr 2007, 14:13:18.

Comment

ทีนี้บางคนอาจสงสัยว่า อย่างนี้ถ้าเราเพิ่มอัลบั้มเข้าไปภายหลัง มิต้องทำอย่างนี้ทีละ 6 ชั่วโมงทุกครั้งหรือ? ไม่หรอกค่ะ ไมโครซอฟต์เขาคงไม่ใจร้ายขนาดนั้น ถ้าเป็นอัลบั้มที่เราเพิ่งเติมเข้าไป มีวิธีง่ายๆที่ไม่เสียเวลามาก คือเข้าไปที่ Crossfading and Auto Volume Leveling เหมือนเดิมแล้วเล่นเพลงในอัลบั้มนั้นทุกเพลงจนจบ ถ้าให้ดี ก็อย่าปรับโวลุ่มขณะเล่นนะคะ อันนี้ไมโครซอฟต์ไม่ได้บอก แต่สัญชาตญาณเตือนค่ะ
      ตอนที่เพลงเล่นอยู่ ถ้าเพลงๆนั้นไม่มีข้อมูลระดับเสียงอยู่ ที่เฟรมด้านล่างมันจะขึ้นข้อความ Volume Leveling not Available for current media ไม่ต้องตกใจนะคะ ข้อมูลยังไม่มี แต่มันกำลังใส่ให้ค่ะ พอเล่นเพลงจบอัลบั้มแล้วลองเล่นใหม่ ข้อมูลจะเปลี่ยนไปค่ะ เป็น Volume Level apllied to current media ตามรูปที่ 5 เองค่ะ แปลว่าโปรแกรมได้ใส่ข้อมูลระดับเสียงให้กับอัลบั้มนี้แล้ว เวลาเราเอาเพลงในอัลบั้มนี้ไปใส่ใน Playlist เราก็สามารถทำให้ระดับเสียงของเพลงนี้เข้ากับเพลงอื่นๆจากอัลบั้มอื่นๆได้แล้วค่ะ

Comment

ข่าวร้ายอย่างหนึ่งคือ ที่เราทำทั้งหมดนี้มีผลเฉพาะตอนฟังจากคอมเท่านั้นนะคะ ไม่มีผลเวลาเราไรท์ไปฟังข้างนอกค่ะ เสียงมันจะกลับไปไม่เท่ากันเหมือนเดิม
        แต่ข่าวดีคือเราก็สามารถปรับระดับเสียงของ Playlist ให้เท่ากันได้ตอนเราเบิร์นค่ะ วิธีการก็ง่ายๆ ก่อนเบิร์น ให้กดลูกศรเล็กๆตรงแถบ Burn เลือก Apply Volume Leveling...ตามรูปก็ใช้ได้
        สังเกตนิดนึง WMP11 ยอมให้เราไรท์แผ่นเป็นซีดีเพลงหรือไฟล์ข้อมูลก็ได้นะคะ ถ้าเราไรท์ไฟล์ข้อมูล เราก็จะได้แผ่น MP3 เอาไปฟังที่เครื่องอื่นหรือในรถ (ถ้าเครื่องเล่นเพลง MP3 ได้) อันนี้เหมาะมากกับ Playlist ที่มีเพลงหลายๆเพลงเกินกว่าจะไรท์ซีดีได้พอค่ะ

แต่ถ้าจะไรท์ Playlist ไปฟังกับเครื่องอื่น ควรให้แน่ใจด้วยนะคะว่าเครื่องนั้นสามารถอ่านไฟล์ Playlist ของเราได้ การเบิร์น Playlist ใน WMP11 นั้นไมโครซอฟต์ตั้งค่าให้เราไรท์ไฟล์ Playlist เป็นไฟล์ .WPL โดยอัตโนมัติ ซึ่งถ้าเรารู้จักไมโครซอฟต์ดี คงไม่ไว้ใจใช้ไฟล์ของไมโครซอฟต์แน่ๆ
        วิธีแก้คือให้เข้าไปที่ตัวเลือก More Option… ตามรูปที่แล้ว จะขึ้นตัวเลือกเกี่ยวกับการเบิร์นทั้งหมด แล้วให้เราเปลี่ยนไฟล์ PLaylist จากของเดิม WPL ไปเป็น M3U เท่านี้เครื่องต่างๆก็น่าจะอ่านได้โดยไม่มีปัญหา (นอกจากเราจะมั่นใจจริงๆว่าเครื่องเราสามารถอ่านไฟล์ WPL ได้ก็ไม่ต้องเปลี่ยนค่ะ)

Last edited by voranand; 12 Apr 2007, 14:19:53.

Comment

สรุป

จากผลการทดลองฟังดู ฟังก์ชั่น Auto Leveling ใน WMP11 นี้ช่วยในการฟังเพลงได้เยอะเลยค่ะ แนะนำเลยสำหรับคนที่ชอบใช้ Playlist เป็นประจำ
          แต่จำไว้อย่างนะคะว่าในโลกนี้ไม่มีอะไรสมบูรณ์แบบ แผ่นบางแผ่นก็อัดมาดังกว่าแผ่นอื่นๆ แผ่นบางแผ่นก็เสียงบู้บี้ไม่เท่าแผ่นอื่น อันนี้โปรแกรมก็ช่วยไม่ได้ค่ะ แต่เท่าที่ช่วยได้ก็ช่วยได้เยอะแล้ว อย่าง Playlist นึง ถ้าเราไม่ใช้ฟังก์ชั่นนี้อาจต้องมาปรับวอลุ่มเอาเอง 7-8 ครั้ง แต่พอใช้ฟังก์ชั่นนี้ อาจลดลงเหลือแค่ปรับ 1-2 ครั้งเท่านั้น หรือถ้าโชคดี เพลงมาจากแผ่นที่อัดมาเท่าๆกันอยู่แล้วอันนี้ก็ไม่ต้องปรับเลยค่ะ แม้ว่าเพลงนั้นคุณจะได้มาจากคนละทิศคนละทางก็ตาม

ทั้งหมดนี้ หากมีข้อมูลผิดพลาดประการใด เจ้าของกระทู้ต้องขออภัยไว้ล่วงหน้านะคะ

Comment

โอ๊วดีมากเลยคับ ขอบคุณครับๆ

Comment

Originally posted by PapibasicZ View Post
              โอ๊วดีมากเลยคับ ขอบคุณครับๆ
              ขอบคุณสำหรับคำชมเช่นกันครับ

Comment

เจ๋งมากครับ กระทู้ดี มีสาระ หนับหนุนๆ ^^

Comment

Originally posted by voranand View Post
                  ขอบคุณสำหรับคำชมเช่นกันครับ
                  ขอบคุณเหมือนกันครับ ว่าแต่ เพศไหนกันแน่ครับเนี่ย อิ..อิ

Comment

Originally posted by -#>RayEarth<#- View Post
                    ขอบคุณเหมือนกันครับ ว่าแต่ เพศไหนกันแน่ครับเนี่ย อิ..อิ
                    ก็ยังสงสัยตัวเองเหมือนกันแหละค่า..

แต่ยังไงก็อยากจะเตือนอีกครั้งนะคะว่า แรมไม่ถึง 1 GB. อย่ายุ่งกับโปรแกรมนี้เด็ดขาด
                    Last edited by voranand; 18 Apr 2007, 20:22:53.

Comment

ไม่เคยใช้แหะ ตัว Auto Volume Leveling เคยแต่ปรับ Vol เองตลอด..แหะๆ... ส่วนในเรื่อง Add Library โห ตั้ง 6 ชั่วโมง ดีแล้วที่เราไม่ติ๊กอ่ะ หุหุ เพราะถ้าติ๊ก คงไม่หนีกว่ากันเท่าไร (8พันกว่าเพลง)

ว่าแต่ ขยันเนอะ... เขียนรีวิว ซะละเอียดยิบ(มีรูปประกอบด้วย) ข้าน้อยขอชมจากใจ.. เปงกำลังใจให้ คราวหน้ามีรีวิวอะไรเด็ดๆ โพสมาอีกนะครับ จะรออ่าน อิอิ

Comment

ความรุ้ดีมากๆ ละเอียดด้วย

Comment

add libraryนานไปรึเปล่าครับ winampมันไม่กี่วิเอง
                          ผมชอบฟังสุ่มไปเรื่อยๆซะด้วยสิขี้เกียจทำplaylist

Comment

ขอบคุณคับสำหรับรีวิว

Comment

คุนมากครับ

Comment

Working...
                              X