Announcement

Collapse
No announcement yet.

ปกติบอร์ด Asus ที่มี Lan มาให้ ต้องลงไดร์เวอร์ของ Lan ด้วยป่าวครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ปกติบอร์ด Asus ที่มี Lan มาให้ ต้องลงไดร์เวอร์ของ Lan ด้วยป่าวครับ

เพราะผมได้โมเด็ม True แบบ Lan มาใช้ แต่เสียบไปแล้วปรากฏว่าสัญญาณเน็ตไม่เข้า มีแต่ไฟ Power ขึ้นดวงเดียว ไฟ Adsl และ ไฟ PPP อะไรสักอย่างมันไม่ขึ้นเลย

ผมโทรไปถาม True เค้าก็บอกว่าได้ส่งสัญญาณเย็ตมาที่เบอร์ผมแล้ว แต่ปรากฏว่าตอนนี้ยังใช้เน็ตไม่ได้เลยครับ

ผมเลยเริ่มไม่แน่ใจว่าบอร์ดเราเป็น Lan ในตัว ต้องลงไดร์เวอร์ส่วนที่เป็น Lan ให้มันก่อนมั้ยมันจึงจะเห็นโมเด็ม

ลงสิครับ ลองไปดูใน device manager ก็ได้ ว่ายังเป็นรูปเครื่องหมายคำถามสีเหลืองรึเปล่า

Comment

^
      ^
      ไม่มีคำถามตกใจเหลืองๆ ด้วยครับ มันเขียนแต่ว่ามี VIA Ethernet อะไรสักอย่าง แต่โมเด็มผมเป็น Billion นะครับ จะเป็นยชื่อ VIA ได้ไง งง

นี่แสดงว่าเครื่องมันไม่เห็นโมเด็มเลยอ่ะครับ เสียบเข้าไป หรือถอดออก Win-XP มันก็ไม่ขึ้นมาแจ้งเกี่ยวกับตัวอุปกรณ์เลย

Comment

แบบนี้ LAN บนเครื่องน่าจะไม่มีปัญหานะ ใช้ได้อยู่แล้วครับพอร์ตนั้น

มาดู Router/Modem ดีกว่า ว่าใช้โหมดไหนอยู่อ่ะครับ

ถ้าจะทำเป็น Router ก็หาในเว็บนี้มีคนทำลิงค์ไว้ในหน้า Network ครับ

ถ้าจะใช้เป็น Modem ทำตามในหนังสือของ True ได้เลยครับ
        เพราะมันไม่ใช่ Plug and Play ครับ มันต้องหมุนเอาแบบ PPP ครับ

Comment

ที่มานเห็นนะถูกแล้วครับ VIA Ethernet แลนของคุณทำงานครับ ให้ลองไปดูที่โมเดมครับน่าจะมีปัญหานะครับ เพราะนี้เล่นไฟADSL และPPPไม่ขึ้นทางที่ดีลองไปหายืมโมเดลเพื่อนมาลองดีกว่านะครับ

Comment

อ่าว เพิ่งเห็นว่าเป็น Billion ไม่รู้ทำเป็น Router ได้ไหม
            แต่ให้ทำตามคู่มือของ True เลยครับ

ต้องเข้าใจก่อนครับ ว่า LAN ของคุณเป็น VIA ก็ถูกแล้วครับ
            เพราะมันเป็นพอร์ต LAN ธรรมดาครับ
            ส่วนโมเด็มของคุณเสียบเข้ามามันจะไม่เห็นตรงๆอยู่แล้วครับ
            ต้องหมุนแบบ PPP ตามคู่มือนะครับ

Comment

คือว่า โมเด็มที่เค้าให้มาเนี่ย เซทค่า VPI กะค่า VCI แล้วเลือก Type เป็น PPPoE รึยังถ้ายังไม่ได้เซทยังไงก็เล่นเนทไม่ได้ครับ มีไร PM มาหาผมได้นะ แล้วจะบอกเบอร์เอาไว้โทรคุยไปเลย

Comment

ถ้า window XP(บางตัว) มองเห็น ก็ไม่ต้องลงครับ หรือจะลงก็ได้ครับ removeตัวเดิมออกก่อนแล้วลงจากแผ่นdriverครับ

Comment

Working...
                X