Announcement

Collapse
No announcement yet.

พึ่งซื้อ PD 925 3GHz มีปัญหา

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ลง windows แล้วจอฟ้า ส่วนใหญ่ผมนับว่าเกิดปัญหาที่แรมคับ ใช้แรมยี่ห้ออะไรเหรอคับ

Comment

แรมของ rox 1 ตัว ของ apacer 1ตัว แต่แรม ผมก็ใช้กับบอทเก่าตอนนี้อยู่ ไม่มีปัญหานะครับ ผมก็เลยยิ่งงงเข้าไปใหญ่ ว่าเป็นที่อะไร เนี่ยผมต้องฟอแมตหลายรอบเลย ฟอมทบอดเก่า cpu เก่า ไม่มีปัญหาอะไรเลย แต่พอใช้cpu ใหม่บอทใหม่ กลับมีปัญหา ทั้งๆที่บอทใหม่ รองรับแรม ddr1 บัสก็รองรับ ผมไม่รู้จะทำไงดีแล้วครับ

Comment

บอกสเปคเครื่องมาทั้งหมดเลยคับ จะได้คิดต่อได้ว่าเกิดอะไรขึ้น

Comment

Cpu PD 925 3.0GHz
          บอท ASRock 775Dual-VSTA ตัวนี้ชิปเซ็ตของ Via นะครับ
          แรม Rox 256 bus 333,apacer 512 bus 333
          ฮาดดิส ide 60 GB
          กาดร์จอ Gigabyte Radeon 9600 Pro
          พาวเวอร์ใช้ 350 W

Comment

ลองใส่แรมตัวเดียวก่อนครับ ลองแรมทีละตัวเลยนะครับ
            ถ้ายังใช้ไม่ได้ ลองโหลด Windows Version Student Edition มาลองใช้ดูครับว่าใช้ได้มั้ยถ้ามีปัญหามาตอบอีกทีนะคับ จะพยายามช่วย

Comment

แรมผมลองสลับแล้วนะครับ ส่งนวินโด้ผมได้ลอง ไปแล้ว 2 ตัว 64 บิต1ตัว แล้วก็ xp2006 v4 มันก็ไม่ได้ครับ สวนตอนนี้โหลดวินโด้ xp corp ไม่รู้จะได้เปล่าครับ

Comment

งืม = = ถ้าหลังจากทำหมดนี้แล้วลองเคลียร์ Bios ดูคับแล้วติดตั้งใหม่ ถ้าไม่ได้ต้องไปร้านคอมเค้าดูให้ครับแล้วถามช่างดู = ="

Comment

Originally posted by jaiyen47 View Post
                  แล้วก็แตกฟาย แล้วก็ไรท์

บอกว่าไม่ต้องแตกไฟล์ครับ

คลื๊กขวาที่ไฟล์isoนี้แล้ว openด้วย neroเลยครับ

Comment

คลิกขวาที่ไฟล์.zip (iso) ห้ามแตกไฟล์เด็ดขาด

Comment

เลือก OPEN WITH....

Comment

แล้วเปิดด้วยNeroครับ
                        ถ้าหาไม่เจอก็กด Browse เอาครับ ไปที่ตัวneroครับ

Comment

ใช้กล้องเลยแฮะ = ="

Comment

รับรองว่าแผ่นนี้ลงแล้วไม่จอฟ้าแน่นอน เพราะผมก็เคยเป็นเนื่องจาก
                            แผ่นwindowตัวเก่าๆ ไม่มีdriver Raid และ SATAIIครับ แต่windowตัวนี้ หรือ Quick97เป็นต้นไป มีหมดแล้วครับ

ถ้ายังลงไม่ได้ ยกคอมมาที่บ้านผมได้นะครับ ยินดีช่วยเหลือ เพราะบอร์ดตัวนี้มันมีปัญหาดังนี้ครับ

1.พอเอาแผ่นwindow xp ตัวเก่ามาลงแล้ว ตอนแรกจะ Boot แล้วพอมาถึง หน้าจอน้ำเงินที่ให้แบ่ง patitions HDD ก็แบ่งแล้ว Format แล้วปล่อยมันSET UP(ขั้นตอนตรงนี้ไม่มีปัญหา) จะมีปัญหาตรงที่ข้อ2ครับ
                            2.พอsetup เสร็จ มันจะrestart 1 รอบ แต่พอมัน boot ใหม่ ตอนที่window xp วิ่งๆๆ ซักพักมันจะฟ้องจอฟ้าทันทีครับ

สาเหตุนะเหรอ
                            ก็จากการที่บอร์ดมันต้องการDriver SATAและDriver Raid ก่อนนะสิครับ สังเกตุจากการที่ถ้าเราใช้ HDD แบบ SATA2 จะเกิดอาการแบบนี้ครับ ทีนี้ลองใช้HDDแบบ IDE สิครับ จะไม่มีปัญหาในการลงwindowครับ

ส่วนวิธีแก้ก็คือต้องลง Flash Biosเป็นตัวล่าสุดก่อนครับ ไม่งั้นก็ต้องใช้แผ่น WINDOW XPตัวใหม่ๆที่มีDriverที่มันต้องการในตัวลงไปครับ

ลองแก้ไขดูครับ

เริ่มจากไร้ท์แผ่นก่อนเลยครับ ห้ามแตกไฟล์ZIP นะครับ

Comment

5 5 5 ผมทำอย่างที่คุณบอกมาแล้วครับ ขอบคุณนะครับสำหรับทำรูปมาให้ดู แต่สุดท้าย...... เหมือนเดิมครับ บูตไม่ขึ้น สงสัยจะเป็นที่คนปล่อยฟาย แล้วส่วนฮาดดิสผมเป็น ide อยู่แล้วหละครับ แล้วปัญหาแบบนี้ เป็นที่อะไรเนี่ยครับแล้วอาการที่คุณบอกมา แบบว่าตรงแป๊ะกับผมเลยอะ ใจผมเริ่มชื้นและสิเนี่ย ส่วน Quick97 คืออะไรหรอครับ ไม่รู้จักเลยงะ
                              Last edited by jaiyen47; 13 Apr 2007, 23:35:27.

Comment

Originally posted by jaiyen47 View Post
                                5 5 5 ผมทำอย่างที่คุณบอกมาแล้วครับ ขอบคุณนะครับสำหรับทำรูปมาให้ดู แต่สุดท้าย...... เหมือนเดิมครับ บูตไม่ขึ้น สงสัยจะเป็นที่คนปล่อยฟาย แล้วส่วนฮาดดิสผมเป็น ide อยู่แล้วหละครับ แล้วปัญหาแบบนี้ เป็นที่อะไรเนี่ยครับแล้วอาการที่คุณบอกมา แบบว่าตรงแป๊ะกับผมเลยอะ ใจผมเริ่มชื้นและสิเนี่ย ส่วน Quick97 คืออะไรหรอครับ ไม่รู้จักเลยงะ
                                เดี๋ยวถ้าไม่ลำบากจะส่งแผ่นไปให้ครับ หลังสงกรานต์

แต่ว่า ได้กดเข้าไปในBios เพื่อ set ว่า ให้Boot จาก CD-ROM เป็นอันดับแรกหรือยังครับ (อันนี้สำคัญ ไม่งั้นมันจะBootเข้าHDDตลอด) ถ้าจำไม่ผิด น่าจะกด F2พื่อเข้า Biosนะครับ ไม่งั้นก็กด DEL
                                ยังไงลองหาแผ่นQuick97 มาใช้ก็ได้ครับ
                                Last edited by AMD; 13 Apr 2007, 23:41:34.

Comment

Working...
                                X