Announcement

Collapse
No announcement yet.

การแชร์ printer ระหว่าง Win XP กับ Win7

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• การแชร์ printer ระหว่าง Win XP กับ Win7

อยากถามหน่อยครับว่า

ถ้าผมมีเครื่องที่ใช้ Win XP ต่อกับ printer อยู่
    และผมมี notebook ที่ใช้ Win7 Ultimate(เดิมเคยใช้ Win Vista Home Premium)
    ทั้งสองเครื่องนี้ต่อสาย LAN กันอยู่

ผมต้องตั้งค่ายังไงให้ใช้ printer ผ่าน notebook ได้ครับ

ป.ล. ไม่สามารถใช้วิธีเดียวกับตอนที่ notebook เป็น Win Vista ได้ (กด Run: \\xxx.xx.x.xx <-- IP address ของเครื่อง Win XP)

ขอบคุณล่วงหน้าครับผม
    (^ ^)

ไม่มีคนตอบเลยอ่ะ

Comment

1. ตั้ง group ให้เหมือนกัน
      2.แชร์ printer เครื่อง XP
      3.กด Run: \\xxx.xx.x.xx <-- IP address ของเครื่อง Win XP (ถ้าใช้ไม่ได้แสดงว่าเครื่องมองไม่เห็นกัน)
      4.คลิกขวาที่ Printer เลือก Connect (บางทีอาจต้องลง Driver printer ของ Vista)

แค่นี้น่าจะใช้ได้แล้ว

Comment

ขอบคุณครับ แต่...

เครื่อง Win7 มองไม่เห็น WinXP SP3 ทั้งที่เคยเห็นกับ WinXP เครื่องอื่น
        (- -)'

พอมีทางแก้มั้ยครับ

Comment

เครื่องแสดงผลว่า เครื่อง WinXP online (เชื่อมต่อกับเครื่อง Win7 อยู่) แต่ไม่สามารถ connect ได้

file and printer sharing resource is online but isn't responding to connection attemps.

ประมาณนี้ครับ

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับความช่วยเหลือครับผม

Comment

Originally posted by goldgear View Post
            1. ตั้ง group ให้เหมือนกัน
            2.แชร์ printer เครื่อง XP
            3.กด Run: \\xxx.xx.x.xx <-- IP address ของเครื่อง Win XP (ถ้าใช้ไม่ได้แสดงว่าเครื่องมองไม่เห็นกัน)
            4.คลิกขวาที่ Printer เลือก Connect (บางทีอาจต้องลง Driver printer ของ Vista)

แค่นี้น่าจะใช้ได้แล้ว
            ผมทำแบบนี้ทุกอย่างครับ เห็นเครื่องพิมพ์ที่xp แต่connectไม่ได้ มันบอกว่า no driver
            แต่ xp ด้วยกันมันทำได้ครับ แบบนี้ต้องหาไดว์เวอร์ของwin7 64bit ของเครื่องพิมพ์มาลงที่เครื่องแม่ที่เป็นxpใช่ไหมครับ ตอบด้วยนะครับ

Comment

Working...
            X