Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยตอบคำถามผมหน่อยครับ com 2 เครื่อง สามารถต่อ Lan หากันได้หรือเปล่า

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยตอบคำถามผมหน่อยครับ com 2 เครื่อง สามารถต่อ Lan หากันได้หรือเปล่า

คือว่า ผมมี คอม 2 เครื่อง แล้วอยาก ให้อีกเครื่อง สามารถ โอนข้อมูลหากันได้ จากเครื่องหนึ่งไปยังอีกเครื่องหนึ่ง ครับ สามารถทำได้โดยการ ต่อสาย Lan หรือปล่าว ครับ ใครรุ้ตอบที่

และมีวิธีต่อ หรือเปล่า ช่วยสอน ผม แบบ ง่าย ๆ หน่อยครับ ( ต้องมีอะไรพิเศษ หรือเปล่า)

ขอบคุณครับ

ความรู้นี้อยากได้เหมือนกานเลยคับ ถ้าได้แล้ว PM บอกหน่อยคับ

Comment

เข้าไปที่ Local area คับ กดไปที่ TCP/IP แล้วกด Properties แล้วกด Use the following IP address เครื่องแรก 192.168.1.1 เครื่องที่สองก้อ 192.168.1.2 subnet mask ทั้งสองเครื่อง คือ 255.255.255.0 คับ ก้อต้องมีสายแลน จากcomไปcomนะคับ แต่winบ้างตัวมันมีพาสอะไรก้อไม่รู้สามารถทำให้แช่ไฟล์ไม่ได้คับผม หวังว่าท่านคงทำได้นะคร้าบ

Comment

สามารถทำได้ครับ (แบบไม่แชร์เนตนะ จะให้แชร์ก็ได้ แต่ขั้นตอนจะยุ่งยากกว่านี้)
        สิ่งที่ต้องมี
        1.สายแลนแบบ Cross หรือ ตอนไปซื้อบอก "เพ่ เอาสายแลนจากเครื่องไปเครื่อง X เมตร"
        2.คอม 2 ตัว โดยที่ทั้ง 2 ตัวนี้ต้องมีการ์ดแลน หรือ แลนออนบอร์ด

วิธีทำ (ได้เวลานั่งพิมกันเมื่อยมืออีกแล้ว)
        1.นำสายแลนต่อที่คอมทั้ง 2 เครื่อง
        2.ถ้าเป็นแลน ออน บอร์ด กรุณา Enable มันก่อน ใน Bios ถ้าเป็นการ์ด ก็ไม่ต้อง
        3.บูทเครื่องทั้ง 2 เครื่อง แล้วเข้าไปที่ Local area คับ กดไปที่ TCP/IP แล้วกด Properties แล้วกด Use the following IP address เครื่องแรก 192.168.1.1 เครื่องที่สองก้อ 192.168.1.2 subnet mask ทั้งสองเครื่อง คือ 255.255.255.0 คับ (เครดิตคุณ pscud38)
        4.จากนั้นมาที่ Control Panel - System - Computer name แล้วกดที่ Change (อยู่ล่างๆ หน่อย)
        5.ตั้งชื่อคอมของเรา และเครื่องโน้นนน และที่สำคัญ ตั้ง Workgroup อันนี้ต้องตั้งให้เหมือนกัน ชื่ออะไรก็ได้ตามใจชอบ
        6.เมื่อตั้งเสร็จ เครื่องจะให้เรา รีบูท 1 รอบ โปรดรอ.....
        7.ลองเข้าที่ My Network Place
        8.จากนั้น กดที่คำว่า View Workgroup Computers
        9.ถ้ามีไอค่อนรูปคอม 2 เครื่อง พร้อมระบุชื่อที่เราตั้งไว้ ก็เป็นอันใช้ได้
        10.เมื่อต้องการจะแชร์ไดรฟ์ หรือ โฟลเดอร์ ก็ คลิกขวาที่โฟลเดอร์ หรือ ไดรฟ์นั้นๆ เลือก Sharing and Se.....(ขี้เกียจพิมพ์)
        11.เลือกแทบ Sharing ติ๊กถูกที่หน้าช่อง Share This f..... ส่วนถ้าต้องการให้คนใน Network สามาถเข้ามาแก้ไข ลบ เขียนไฟล์ต่างๆ ของเครื่องเราก็ได้ ก็ ติ๊กที่ช่อง Allow Network User.....

อ่ะ อาจจะไม่ละเอียดเท่าไร แต่ขั้นตอน มันมีแค่นี้แหละ

Comment

ขอบคุณคับผม

Comment

ขอบคุณครับ แล้วต้องปิดไฟวอล ด้วยรึป่าวครับ
            การแชร์ไฟล์เนี่ย

Comment

Originally posted by ZephyrSong View Post
              ขอบคุณครับ แล้วต้องปิดไฟวอล ด้วยรึป่าวครับ
              การแชร์ไฟล์เนี่ย
              ไม่ต้องปิดค่ะ

เม,,

Comment

สาย usb ก้อต่อได้คับ

Comment

Working...
                X