Announcement

Collapse
No announcement yet.

GA-N680SLI DQ6 มีปัญหา ช่วยดูหน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• GA-N680SLI DQ6 มีปัญหา ช่วยดูหน่อยครับ

เพิ่งซื้อมาประกอบใช้ได้ 4 วัน มีปัญหาเรื่อง Stability เยอะมาก ทั้งที่ทุกอย่างปรับเป็น Default หมดแล้ว ยังมีปัญหาทั้ง BSOD หรือไม่ก็ค้างไปเลย ทั้งตอนเล่นเกม หรือเปิดโหลดบิทไว้เฉยๆ ก็เป็น
    ควรจะเริ่มต้นจากตรงไหนดีครับ เพราะมึนไปหมดแล้ว จะเคลมเลยดีไหม เพราะรำคาญ เริ่มทนไม่ไหวแล้วครับ

Spec ดังนี้
    P4 631 ( 3.0GHz stock cooler ) รอ c2d ตัดราคาก่อน
    Geil Value 2x1GB at 5-5-5-18 2t cmd
    Galaxy 8800GTS OC ed.
    WD3200AAKS กับ 2xMaxtor 6L160M0 Raid0 บนชิพ nvidia
    GA-N680SLI DQ6 Bios F3 official ( ลองทั้ง F3c F3b แล้วก็ยังไม่หาย )
    PSU NMB 460w

จนถึงเวลานี้ก็พยายามจูนหา sweet spot อยู่ อ่านจาก anandtech ก็บอกว่าบอร์ดมีปัญหากับ 1t cmd แต่ปรับเป็น 2t cmd แล้วก็ยังเป็นอยู่ จนผมเริ่มรำคาญแล้วครับ ซื้อบอร์ดรุ่น top มาแต่ดันเจอปัญหาอะไรไม่รู้ที่ default ยังไม่รอดเลย ขอความเห็นจากหลายๆ ท่านช่วยชี้แนะด้วย ครับ ว่าควรจะเริ่มตรงไหนดี

เมมเทสผ่านไหมครับ

ลองคอนฟิกแรมตัวหลัง เองตามSPDดูนะ หรืออาจจะตั้งให้หลวมกว่า ไม่ต้องตั้งออโต้ครับ ดูว่าคนอื่นเข้าคอนฟิกกันเท่าไหร่

ไฟก็ด้วย ลองอ่านดูที่ anandtech นั่นแหละว่าเขาเล่นไฟกันแบบไหน ก็ลองตามนั้นดู ไม่ต้องปล่อยออโต้

อาจจะดีขึ้นนะครับ
    Last edited by ARES; 15 Apr 2007, 01:24:34.

Comment

ชอบของแปลกเล่นอะไรที่เขาไม่เล่นกันมันก็จะเป็นแบบนี้หล่ะครับ จะปวดหัวหน่อยๆ

เพราะเวลามีปัญหาต้องแก้เองครับ ถ้ามั่นใจว่าบอดไม่เสียเดี๋ยวก็แก้ได้

พอจับๆไปซักเดือนสองเดือนก็จะเข้ามือครับ

แล้วอย่าลืมเอาความแรงมาโชด้วยนะครับ อยากรู้เหมือนกันว่าจะสู้สไตรเกอได้ไหม อิอิ

Comment

ลองเมมเทสดูก่อนครับ มีerrorไหมครับ

แต่จากที่โพสต์มาแต่ละอย่างรับประทานไฟจริงๆครับ PSUน่าจะเพิ่มwattมากว่านี้นะครับ ถึงจะเป็นwattแท้เถอะครับ

Comment

ขอบคุณทุกคำแนะนำครับ ตอนนี้เพิ่มไฟ NB,SB,HT กับ FSB ไปอย่างละ 0.1v ทดสอบแล้วรายงานผลอีกทีครับ สำหรับเรื่อง PSU นั้นไม่น่าใช่ปัญหานะครับเพราะผมใช้กับจอ CRT 17" ตอนเล่นเกม กำลังไฟทั้งหมดของเครื่อง ( รวมจอ ) ยังไม่ถึง 450w เลยครับ ( วัดจาก Smart-UPS 700 )
          แต่ยังไงก็ตามพรุ่งนี้ผมจะลองเชคไฟทุกจุดดูอีกทีครับ
          สำหรับเรื่องความแรงตอนนี้ขออุบไว้ก่อนนะครับ เพราะคบกับเพื่อนเก่า 631 อยู่คงมองไม่ออกซักเท่าไร รอหลัง 22 เมษาก่อนละกันครับ

Comment

เปลี่ยนแรมๆๆๆ เชื่อผม

หายี่ห้ออื่นมาลองก้ได้

กร๊ากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก

Comment

มารายงานผลครับ หลังจากเพิ่มไฟไป ตอนนี้ NB +0.1 กับ FSB +0.15 Mem +0.1 เปิดมา 1 วันยังไม่เจอปัญหาอะไรเลย คิดว่าคงเริ่มเข้าที่เข้าทางแล้ว เล่นเอาปวดหัวอยู่ตั้งนาน ขอบคุณท่าน ARES มาด้วยครับ

Comment

น่านถอยมาแหละ 680 น่าจะแรงน่าดูเลยนะครับว่าแต่ว่าซื้อมาเท่าไหร่หรอครับ

Comment

ตอนซื้อมาเมื่อ 2 สับดาที่แล้วราคา 12xxx บาทครับ ร้านเจได
                  แรงหรือเปล่าผมยังไม่รู้เพราะรอ C2D อยู่หน่ะ ไว้พอมันปรับราคาค่อยคุยกันครับ
                  ปล. ตอนนี้ผมใช้ไฟปกติแล้ว ยกเว้น vDDR เพิ่มไปอีก +0.15V Bios F4E ครับ ทุกอย่างสเถียรดี
                  ไอ้เราก็งงกับบอร์ดตั้งนาน สรุปเป็นที่แรมซะงั้นหน่ะ เหอๆๆๆ

Comment

Working...
                  X