Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอคำแนะนำหน่อยครับ... มือใหม่หัก clock ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอคำแนะนำหน่อยครับ... มือใหม่หัก clock ครับ

คือว่าผม clock e6300 ขึ้นไปที่ 2.8g ครับ แต่ใน cpuZ โชว์อยู่ที่ 2.4 g ครับ แต่เวลาใช้งานสังเกตุว่ามานจะขึ้นมาได้อีกครับ...

จำได้ว่าเวลา clock ต้องไปปรับตัวไหนที่ bios ซักตัวอ่ะครับ ที่จะให้มานนิ่งอยู่ที่ 2.8g ครับ

ช่วยแนะนำด้วยครับ...

ขอบคุณครับ

ตัวคูณครับ เป็น 6 อยู่ไปปรับเป็น 7 ก็ได้แล้วครับ

Comment

ตามข้างบนครับ แล้วก็อย่าลืมปิดEISTด้วยครับ

Comment

ตามท่านบนๆครับ

มันลดตัวคูณครับ 400x6=2400/400x7=2800 เป็นspeed steb ของintel เพื่อลดพลังงานครับ อยากให้เพิ่มก็ลองrun Programหนักๆดูครับ

Comment

ไป Diable C1E ใน BIOS ซะ แล้วจะกลับมาเป็น *7 เหมือนเดิมครับ

Comment

ขอบคุณครับ... ไปปรับ C1E ก็เรียบร้อยครับ...

แต่ว่าท่าน ARES ให้ไปปิด EIST นี่ต้องปิดที่ตรงไหนครับ...

แล้วตอนนี้อุณหภูมิของผมอยู่ที่ 61 แน่ะครับ (ใช้ Zolman 9500) ก่อนใช้ตัวนี้อยู่ที่ 70 (ไม่ได้เปิดแอร์ครับ)

มีวิธีที่จะให้มานต่ำกว่านี้ไหมครับ... รู้สึกว่ามานร้อนๆ ยังๆ ก็ไม่รู้..

ขอบคุณครับ

Comment

ตอนเดิมๆ ที่ยังไม่คล็อกจะอยู่ที่ประมาณ 50 นิดหน่อย... (พัดลมเดิม)
              พอคล็อกแล้วขึ้นมา 70 (พัดลมเดิม)
              เปลี่ยนพัดลมเหลือ 60

ผมมีเพิ่มไป Ram ไปเป็น 2.0v
              แต่ไฟ CPU จะอยู่ประมาณ 1.25 ครับ

ยังสงสัยว่าน่าจะลดลงกว่านี้ได้อ่ะครับ...

Comment

EIST = Enhanced Intel SpeedStep Technology

น่าจะอยู่ใกล้ๆ กับC1Eแหละ

Comment

Working...
                X