Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยด้วย การต่อhdd

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยด้วย การต่อhdd

พอดีได้ hdd แบบ ide มา จะต่อเพิ่มเป็น 2ลูก จะต้องต่อยังไงคับ ของเดิมเป็น sata2 คับ
    ขอถามอีกอย่างคับ ผมเอาhdd ใส่ box ทำไมมันโอนข้อมูลนานมาก 80 mbประมาณ 25 นาที เป็นที่ box หรือ hdd คับ

HDD ไม่ว่าความเร็วขนาดไหนหากเอามาใส่Box USB ความเร็วมันจะDown ลงมาที่ความเร็วUSBครับ ยิ่งถ้าเป็นUSB1.1ก็จะช้ากว่า2.0ครับ

ส่วนเรื่องได้HDD IDEมาเพิ่ม ต้องดูด้วยนะครับว่าM/BมีPortพอไหม ถ้าไม่พอก็ซื้อการ์ดPCI to IDEมาเพิ่มครับ

Comment

Originally posted by AMD View Post
      HDD ไม่ว่าความเร็วขนาดไหนหากเอามาใส่Box USB ความเร็วมันจะDown ลงมาที่ความเร็วUSBครับ ยิ่งถ้าเป็นUSB1.1ก็จะช้ากว่า2.0ครับ

ส่วนเรื่องได้HDD IDEมาเพิ่ม ต้องดูด้วยนะครับว่าM/BมีPortพอไหม ถ้าไม่พอก็ซื้อการ์ดPCI to IDEมาเพิ่มครับ
      มีเหลืออยู่คับสามารถต่อได้เลยหรือป่าวคับหรือต่อพ่วงกับ cd-rom ได้มัย ต้องเซตbios มัยคับช่วยอธิบายให้ละเอียดหน่อยนะคับ แบบว่ามือใหม่คับ อิอิ ขอบคุณคับ

Comment

Originally posted by teezaa69 View Post
        พอดีได้ hdd แบบ ide มา จะต่อเพิ่มเป็น 2ลูก จะต้องต่อยังไงคับ ของเดิมเป็น sata2 คับ
        ขอถามอีกอย่างคับ ผมเอาhdd ใส่ box ทำไมมันโอนข้อมูลนานมาก 80 mbประมาณ 25 นาที เป็นที่ box หรือ hdd คับ
        เปิดฝาข้างออกคับ แล้ววางไว้เฉยๆ ใช้ได้ดีเยื่ยม

Comment

hddต่อพ่วงกับ cd-rom ได้ครับ

้hdd กับ cdrom เพื่อป้องกันปัญหา เราต้องเสียบจัมเปอร์ เป็น cable select ทั้งสองตัวครับ

เป็นปกติครับที่ hdd ภายนอกจะช้ากว่าภายในเพราะ hdd ที่ต่อกับ usb 2.0 จะถ่ายโอนข้อมูลได้สุด 20MB/S

Comment

ลูกนึงเป็น IDE อีกลูกเป็น Sata ก็ต่อได้เลยไม่ใช่หรอครับ

แต่ว่าถ้าต่อซีดีรอมแล้วจะต่อเข้า HDD IDE อีกตัว...ก็แค่ตั้ง Master - Slave แค่นั้นไม่ใช่หรอครับ

ขอแสดง 1 ความเห็น

Comment

Working...
            X