Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยแนะนำ Notebook ให้หน่อยครับซื้อเครื่องแรกในชีวิต

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยแนะนำ Notebook ให้หน่อยครับซื้อเครื่องแรกในชีวิต

คือว่าผมกำลังจะเข้ามหาวิทยาลัยอ่าครับก็เลยจะหาซื้อ ใว้ใช้งานเครื่องนึงคับ
    แต่จากที่ผมศึกษามา มันมีหลายรุ่นเหลือเกินและเรื่องที่ผมห่วงที่สุดคือแ บทเตอรี่
    ครับเพราะมไค่อยมีเจ้าไหนบอก spec ของแบทเตอรี่ของตัวเองเลยการใช้งาน
    ของผมมีประมาณนี้ครับ

1.พกพาบ่อยเพราะชอบหอบไปนั่งเล่นเน็ทตอนกินกาแฟที่ร้ าน starbuck
    2.เล่นเน็ท ดูหนังฟังเพลง พิมพ์งาน
    3.ไม่เล่นเกมส์ครับ จะมีบ้างก็เกมส์ออนไลย์พวก Audition Special force
    4.ชอบเครื่องเล็กๆเบาๆพกพาง่ายครับ
    5.ตัวเครื่องนั้นขอที่มีคุณภาพดีๆหน่อยไม่มีปัญหาเรื ่องความร้อนคือร้อนได้แต่
    แค่ให้รุ้สึกอุ่นๆพอครับอย่าง Acer ไม่ไหวผมเล่นของเพื่อนทีต้องต่อคีย์บอร์ดแยก
    เพระวางมือบนเครื่องไม่ได้
    6.ดีไซร์ขอที่แบบภูมิฐานดูดีครับ (มีส่วนนิดนึงเพระผมเรียนธุรกิจการบิน)
    7.เน้นมากสุดๆครับเรื่องแบทเตอรรี่ครับ อยากได้ที่อยู่ได้ 4 ชั่วโมงขึ้นไปครับ
    หรือไม่ก็2.50ชั่วโมงเป็นอย่างน้อยถ้าเปิด wireless ครับ
    8.ขอเป็น C2D ครับ HDD 100GB ขึ้นไป(5400RPM) Ramนี่ไม่ค่อยห่วงครับ
    เพราะยังไงๆตอนซื้อมาผมจะอัพเพิ่มเป็น 2GB อยู่แล้ว
    9.หน้าจอขอใหญ่สุดแค่ 13.3 นิ้วพอครับ
    มีงบประมาณ ประมาณ 45000 บาทครับ+-ได้2000

ขอบคุณล่วงหน้ามา ณ ที่นี้ครับที่พี่ๆช่วยกันตอบครับเน้นนะคัรบเรื่องแบท เตอรี่ช่วย
    แนะนำให้หน่อยนะครับว่ารุ่นไหนบ้างที่น่าเล่น แล้วMacbook นี่น่าเล่นไหมครับ

macbookก็คงพอครับเอามาเพิ่มแรมกะhddเอา
    แต่ก็คงร้อนได้การเหมือนกันนะครับ
    ถ้าอยากได้แบบที่ให้มาจริงๆมันก็มีคำตอบอยู่นะครับ
    แต่มันเกินงบคุณไปเยอะเลยอะครับ
    vaio "SZ" seriesต้องมีแปดเก้าหมื่นอะครับ
    แต่ตอบคำถามคุณได้หมดแบตนี้อยู่ได้แบบลืมเลยอะถ้าเซ็ตดีๆ
    ถ้างบไม่ถึง
    แค่ macbookก็เหลือเฟือแล้วครับ

ปล ทั้งสองตัวที่ผมบอกเป็น13.3นิ้วทั้งสองตัวครับตรงกะโจทย์คุณเป๋ะเลย

Comment

Vaio C Serieไง อิอิ

แต่จาเจออาไรกันมั่งก็ลองหาดูตามกระทู้นะครับ ในboardนี้เห็นใช้กันหลายคนครับ

Comment

VAIO C23 เลยครับ อยู่ในงบ

Comment

เปิด wireless แล้วให้อยู่สองชม.ครึ่ง อันนี้คงยากหน่อยครับ ยกเว้นซื้อแบตที่เป็นออปชั่นเสริม 8-9 cell อะไรแบบนี้ อยู่ได้นานจริงแต่ว่าราคาของแบตมันจะแพง แล้วก็จะมีสำหรับบางรุ่นเท่านั้นด้วย

Comment

คุณ Sunday เคยไปโพสถามที่ **************** รึป่าวคับ เห็นรายละเอียดคุ้นๆ

Comment

ใช่ครับ แต่ว่าต้องการความเห็นจากหลายๆที่หลายๆแง่มุมน่ะครับ เลยถามจากทั้ง
              สองเว็บครับ ตอนนี้ก็อาศัยอ่านกระทู้คนอื่นและค้นหากระทู้เก่าๆ ดูรีวิวรุ่นต่างๆ
              เพื่อศึกษาข้อมูลให้มากๆน่ะครับ เพราะซื้อครั้งนี้เป็นเครื่องแรกและต้องใช้ไปอีก
              ยาวจนกว่าจะเรียนจบเลยล่ะครับ เลยเลยมากนิดนึงน่ะครับ

Comment

Working...
              X