Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเรื่อง LCD Wide 19"

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเรื่อง LCD Wide 19"

ไปดู Lcd แบบ Wide มาครับทั้ง sumsung 940bw Lg L194wt สังเกตมาว่าทําไมตัวอักษรแบบ

wide มันดูเบลอๆละครับ ถ้าเทียบกับแบบ lcd 4:3 อยากถามว่า ถ้าต่อport dvi ตัวอักษรtextจะ

ชัดไหม หรือมีวิธีปรับให้ชัดๆไหม ขอบคุณครับ

ที่ตัว Text หรือ ตัวอักษรไม่ชัด หรือเบลอ นั้น
    อาจเกิดจากการ SET ขนาดจอที่ไม่สมดุลกับ ขนาดที่ตาม SPEC ของจอนั้น เช่น
    เมื่อคุณเลือกใช้จอขนาด 19'' WIDE ขนาดที่สมดุล หรือที่ดีที่สุดคือ 1440*900 [คือมันค่า MAXIMUM] ถ้าใช้ ขนาด อื่นก็จะเบลอและเกิดการเพี้ยน ยืดไม่สม SCALE

และ อีกประเด็นที่เป็นไปได้ อาจจะเป็นที่ [รุ่นของตัวมันเอง] ผู้ผลิตนั้นๆเอง ครับ
    ผมเคยเห็น อีกรุ่นนึงนะ ของ Samsung แต่เป็นขนาด 17'' LCD ฟร้อนท์ เทกซ์
    ก็ไม่ชัดเหมือนกัน

ส่วน LG โมเดล Lg L194wt นี้ เคยเห็นโพสในเว็ป UnlimitPC อยู่เหมือนกัน เรื่องการดูหนัง ผ่าน
    แผ่นดีวีดี แล้วภาพไม่คมชัด

*ปล LG รุ่น Lg L194wt นี้ไม่แถมสาย DVI นะครับ เคยสอบถามมาหน่ะครับ
    การต่อ Connect ด้วย DVI ย่อมให้เกิดภาพที่ดีกว่าครับ

Comment

กำลังสนใจ940bw เหมือนกันพอไปดูภาพที่ร้านแล้วดูไม่คมชัดยังไงไม่รู้ เกี่ยวกับต่อหลายเครื่องหรือเปล่าคับ ละรุ่นนี้มันดีป่าวคับ

Comment

ร้านที่มันต่อพร้อมๆกันหลายจอครับ ส่วนมาจะเซตความละเอียด ของจอ 4:3 ซะด้วย ถ้าจะดูจริงๆให้ร้านลองต่อให้เดี่ยวๆอ่ะครับ

Comment

แล้วสำหรับยี่ห้อ aoc 19นิ้ว ล่ะครับ มันดีไหมครับน่าเล่นหรือเปล่า

Comment

ซัมซุง 940N 19" เหมือนกันคับ ไปเห็นที่ร้านนึง เค้าเปิดแบบหน้าวินโดว ทั้งภาพ ทั้งtext เบลอไปหมดเลยคับ เพราะกำลังเล็งจะซื้อตัวนี้อยู่ด้วย เลยกังวลอยู่เลยคับ กะว่าตอนไปซื้อจะยกเคสของเราไปลองเองเลย ให้รู้ไปเลยว่า ถ้าต่อกับเครื่องที่เราใช้ประจำ มันจะเป็นยังไง เพราะของผมคงต่อได้แต่อนาล็อก การ์ดจอเก่าแล้ว

AOC เมื่อวานผมก็ไปเดินดูมา เห็นคนขายบอกว่า เป็นของ COM7 เป็นคนเอาเข้ามา แต่ก็ไม่รู้จะดีรึปล่าว

Comment

ผมว่าจอ wide screen เหมาะกับการดูหนังมากกว่า สัดส่วนหน้าจอ 16:9 เนี้ยดูหนังแจ่มสุด ส่วนมาใช้งานทั่วไปคงไม่แจ่ม สัดส่วนปกติจะใช้งานได้ดีกว่า

ป.ล. จอ wide ดูดีมีชาติตระกูล เป็นเฟอร์ ๆ ประดับบ้านได้ด้วย แต่แรก ๆ คงยังไม่คุ้น

ป.ล. ศึกษาเพิ่้มเติมเรื่อง widescreen ได้ที่ http://en.wikipedia.org/wiki/Widescreen แล้วจะเข้าใจ

Comment

Originally posted by Cowboy View Post
                ที่ตัว Text หรือ ตัวอักษรไม่ชัด หรือเบลอ นั้น
                อาจเกิดจากการ SET ขนาดจอที่ไม่สมดุลกับ ขนาดที่ตาม SPEC ของจอนั้น เช่น
                เมื่อคุณเลือกใช้จอขนาด 19'' WIDE ขนาดที่สมดุล หรือที่ดีที่สุดคือ 1440*900 [คือมันค่า MAXIMUM] ถ้าใช้ ขนาด อื่นก็จะเบลอและเกิดการเพี้ยน ยืดไม่สม SCALE
                อันนี้จริงครับ เป็นไปไม่ได้ที่เขาจะผลิตออกมาทั้งๆที่มองดูเบลอๆ นะครับ จริงๆ แล้วความคมชัดนี่สูงมาทีเดียว ดูที่การปรับเซตหน้าจอนะครับ สเปคสูงสุดได้เท่าไหร่ 19 นิ้วไวด์ ส่วนมากก็ 1440*900 ครับ ถ้าไม่ได้สัดส่วนที่ตรงกับสเปคจะมองดูเบลอทั้งภาพและตัวหนังสือครับ ผมใช้ของเอเซอร์อยู่ เมื่อเช้าก็ปรับกันอยู่เลย เพราะหลานๆ เล่นแล้วเข้าไปปรับหน้าจอเล่น

Comment

ดุมันต่อรวมกะจอ 4:3 ด้วยอะดิ

ตามร้าน ส่วนมากมักต่อรวมกันหลาย ภาพมันไม่ค่อยชัด

ต้องดูต่อ เดียวๆ ก็ชัดดีนะ

Comment

ถ้าเราใช้จอ lcd แค่เล่นเกม และเล่นเนท เราควรจะซื้อแบบ wind รึเปล่าครับ โดยส่วนตัวไม่ค่อยจะได้ดูหนังจากคอมเท่าไร แต่หลายๆคนบอกว่าจะซื้อจอใหม่ก็ซื้อแบบดีๆไปเลย เลยคิดว่าจะซื้อจอแบบ wind ถือว่าเป้นการตัดสินใจที่ถูกป่าวอ่ะคับ

Comment

ถ้าไม่ได้ดูหนังผมว่า เอา 19 ธรรมดาน่าจะดีกว่านะ

Comment

ผมชอบ 19 wide อ่ะ เอาไปใช้กับ dream vs.net ps พื้นทำงานคงเพียบเลย

Comment

Hiter

ขอถามหน่อยครับ สายที่ต่อ DVI ต้องเป็นหัว DVI 2ข้างไหมพอดี ซื้อมาแบบหัวด้านหนึ่งเป็น DVI

ส่วนอีกด้านเป็น15pin --"

Comment

DVI >>> DVI ครับ

Comment

Working...
                            X