Announcement

Collapse
No announcement yet.

จะ overclock AMD 64 3000+ เวนิช กับ ram อะครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• จะ overclock AMD 64 3000+ เวนิช กับ ram อะครับ

AMD 64 3000+ เวนิช บอร์ด 939 ASrock NF4 อะครับ
    Ram 512 *2 pc3200
    ผมไม่ค่อยรู้เรื่องอะครับ พัดลมไรเดิมๆ หมดนะครับ จะได้ ซักเท่าไหร่ครับ
    cpu ตอนนี้ เพิ่ม fsb อย่างเดียว จาก 200 เป็น 234 เป็น 1.8 ==> 2.1 พอเพิ่ม มากกว่านี้
    มันก็เตือนๆ จะบอกจะ ปรับกลับ เหมือนเดิม ที่ 200 อะครับ
    ละ จะรู้ได้ไงว่า ควรจะเพิ่ม ตัวคูณ หรือ ดีไหม จะเพิ่ม ไฟ ดีไหมอะครับ
    ตอนนี้ ก็ cpu 45 องศา บอร์ด 38 องศา
    เรื่อง ram ไม่รู้เรื่องเลยครับ เพิ่งจะรู้ว่าเขา oc ram กันมีผล กับ cpu ด้วย
    จำได้สมัยก่อน มันไม่มีหนิ งงดี ผมยังไม่แก่นะ ยังมะ 20 55+
    อ่านใน web บอกว่า ปรับ ไอ 2.5 3 3 8 cpu/11 191.4 mhz นี่ของผมตอนนี้อะครับ
    ปรับ ลด ลงจะดี แต่ทำไมผมเห็นท่านอื่น 2.5 4 4 4 , 5 5 5 แบบก็ไม่ได้น้อยลง
    ละ ram นี่ เขาเพิ่ม fsb อะไรกันยังไงครับ pc 3200 นี่ มัน บัสเท่าไหร่ครับ 400 เหรอครับ
    ดูตรงไหน ทำไม เห็นแต่ 191.4 mhz สรุป oc ram ไม่เป็นครับ แนะนำทีครับ

ขอบคุณมากครับบบบบ

ตอนนี้ ได้ 243*9 ครับ
    แต่ ram 198.8 cl 3 4 4 8
    มากกว่านี้ boot ไม่ขึ้นครับ ต้องเปิดเครื่องใหม่ มา set ใหม่ ครับ

Comment

Originally posted by Sungga View Post
      ตอนนี้ ได้ 243*9 ครับ
      แต่ ram 198.8 cl 3 4 4 8
      มากกว่านี้ boot ไม่ขึ้นครับ ต้องเปิดเครื่องใหม่ มา set ใหม่ ครับ

ดูเหมือนคุณทดแรมอยู่นะครับ ปรกติมันจะวิ่งที่ 200 ครับ 3000+ 939 ถ้าจำไม่ผิด มัน *9ใช่ป่ะ
      แรมไม่น่าตันครับถ้าทดแรมแบบนี้ลองเพิ่มไฟ cpu อีกนิดนะครับ ดูความร้อนด้วยนะ

Comment

สงสัยแรมท่านจะไม่เอื้อ

Comment

ใช่ครับ *9
          ไฟ cpu มันเต็มแล้วอะครับ 1.45v อะครับ

Comment

ตอนนี้ 266 *9 ครับ
            ram 2.5 3 3 8
            ตอนแรกมันมี guard ของ mb อะครับเองออกละไปต่อได้
            ได้แคา่นี้อะครับ ลอง ได้ 2.5ghz แล้ว เล่น rainbowsix vegas เล่นไปเรื่อยๆ เสียง cpu ดังมาก
            ละค้างไปเลย เลยลดมาที่ 2.4ghz อะครับ สงัสยเต็มที่ละหละครับ ^^"

Comment

Originally posted by Sungga View Post
              ตอนนี้ 266 *9 ครับ
              ram 2.5 3 3 8
              ตอนแรกมันมี guard ของ mb อะครับเองออกละไปต่อได้
              ได้แคา่นี้อะครับ ลอง ได้ 2.5ghz แล้ว เล่น rainbowsix vegas เล่นไปเรื่อยๆ เสียง cpu ดังมาก
              ละค้างไปเลย เลยลดมาที่ 2.4ghz อะครับ สงัสยเต็มที่ละหละครับ ^^"

ลองปรับแรมเปน 3-4-4-8 เหมือนเดิมจิครับ แล้วลากต่อ

Comment

เป็น 3 4 4 8 , 3 5 5 8
                เพิ่มไปอีก 10 เป็น 276
                boot แล้ว restart เอง ตลอดเลยอะครับ

Comment

ถ้าเปนงั้น ก็สงสัยต้องลองทดแรมลงมาอีกครับ ต้องเลือกเอาครับ ว่าจะเอาบัสแรมสูงแค่นี้ หรืออยากได้ซีพียูให้ไปต่ออีกอ่ะครับ ถามันไปต่อได้ไม่เท่าไหร่ ก็กลับมาค่าเดิม แล้วก็ปรับแรมขึ้นให้มันวิ่งสูงๆด้วยกัน จะได้ผลดีกว่าคับ

Comment

ขอบคุณมากครับท่าน ถ้า cpu ขึ้น ram ลงไปอีก คงไม่เป็นไรหละครับ พอใจละ ^^
                    มากกว่านี้ มันจะร้องมากเวลาเล่นเกมหนักๆ เด๋วแย่เอา
                    ขอบคุณมากครับ

Comment

Working...
                    X