Announcement

Collapse
No announcement yet.

กระทู้ชวนตี จอ Wide กับ จอ มาตรฐาน มันต่างกันไง อะไรดีกว่ากันแน่ (ผิดหมวดแต่ก็ยอม)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• กระทู้ชวนตี จอ Wide กับ จอ มาตรฐาน มันต่างกันไง อะไรดีกว่ากันแน่ (ผิดหมวดแต่ก็ยอม)

เห็นขายทิ้งกันเยอะ มาก ๆ ถึงมากที่สุด ใน เรื่อง จอ LCD

อยากรู้ว่า มันต่างกันไง อะไรดีกว่ากัน

ความรู้สึกผม จอ มาตรฐานดีสุด
    เหตุผล เข้ากันได้กับเกมส์ทุกเกมส์ และการแสดงผลน่าจะเยอะกว่า
    ในขนาดเดียวกัน เช่น wide 1280*960 แต่มาตรฐานจะ 1280 * 1024 อะไรประมาณนี้

เหตุผลเรื่องราคา ตัดทิ้ง มันเท่า ๆ กันเลย

สิ่งที่ผมเห็นว่า จอ wide ทำได้ดีคือ การแสดงผล เกี่ยวกับหนัง แล้วก็ความสวยงามเวลาตั้งอยู่หน้าคุณแค่นั้นเอง...

เป็นคุณจะ vote ให้อะไร ในขนาดจอที่เท่า ๆ กัน ระหว่าง Wide กับ มาตรฐาน ???

แล้วประสบการณ์การใช้จอ Wide เป็นไงบ้างครับ อันนี้ถามผู้ใช้อยู่...

+++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++
    ถามดูเล่น ๆ ขำ ๆ เห็น board วันนี้เงียบเหลือเกิน ผิดหมวด อีกตะหากแต่อย่าพึ่ง move ละกันขอสักสองสามวันค่อย move ละกัน

มันมองเห้น มุม ที่ จอ ธรรมดามองไม่เห็น

ในเกมส์บางเกมส์ที่มี โหมด wide

หุหุไม่เคยใช้หรอกจอ wide เห็นมาจากในเวป ตปท

Comment

ดีครับถ้าใช้จอ Wide จะไม่อย่ากกลับไปใช้จอมาตราฐานครับ มันรู้สึกกว่างสบายตาดีครับ
      เอาภาพมาให้ดูกันครับเพื่อใครเปลียนใจ

Last edited by apichate; 15 Apr 2007, 21:11:47.

Comment

wide ดีกว่าครับ
        เรื่องเข้ากันได้กับเกม เนี่ย มันอยู่ที่ รุ่น-ยี่ห้อ ด้วยครับ และเกมใหม่ๆ ก็รองรับ wide หลายเกมแล้วด้วย

Comment

อีกหน่อย อะไรๆที่ออกมา(เกมส์ โปรแกรม หนัง) มันก็จะรองรับwidescreenหมด

ถึงตอนนั้นจอwide อาจจะเป็นทางเลือกที่ดีที่สุดก็ได้ครับ ตอนนี้แล้วแต่ความต้องการในการใช้งานมากกว่าครับ

อะไรดีกว่า ผมตอบไม่ได้ครับ มันดีคนละอย่าง ตอนนี้ใช้แบบธรรมดาอยู่ แต่แอบเหล่จอwideบ้าง

Comment

เอาแบบง่ายๆๆไปตามร้านขาย TV แล้วไปดูแบบ LCD สัก10นาที แล้วก็พักสายตาแปบ แล้วไปดูของ Wide ดูสัก10นาที แล้วพักสายตา แล้วมาดูข้อแตกต่างของ2จอดูดิ เขียนถึงข้อดีข้อเสียก็ได้ 555+ผมยังใช้ CRT 15นิ้วอยู่เลยคุน จนไม่มีตัง

Comment

1280*1024 มัน 5:4

1280*960 มัน 4:3

แต่คนเขานิยม 1280*1024 มากกว่า

ทั้งจอส่วมมาก และ เกมส์ส่วนมาก ก็มักจะเป็น 1280*1024

แต่ก็สามารถ ปรับให้เหลือขอบดำ เป็น 1280*960 ได้ ไม่มีปัญหา

โดยเฉพาะ Battle Field 1280*960 ปรับ 1280*1024 ไม่ได้

1280*960 ไม่เห็นใช่ Wide screen เลย
              Last edited by battlecruiser; 15 Apr 2007, 20:50:23.

Comment

ผมว่าจอธรรมดา เวลาทำงานด้านรูปเช่น photoshop ภาพจะสัดส่วนถูกต้องกว่าจอ wide ป่ะ ความเห้นส่วนตัวนะ บอกก่อนกลัวโชว์โง่

Comment

ผมเล่น BF จอ wide อยู่อ่ะ มันปรับได้ 1440*900

ไม่แน่ใจหรือผมปรับฟูลสกรีนหว่า

แต่ถ้าเล่นเนต wide แล้วจะชอบฮะมันเห็นได้เยอะดี

Comment

ผมใช้จอปกติ (4:3) เพราะว่าส่วนใหญ่ใช้งาน Office ที่อ้างอิงกับกระดาษพิมพ์ ซึ่งมันเป็นทางตั้ง แล้วก็ใช้ดูเว็ป ที่ส่วนใหญ่หน้าเว็ปเพจมักจะออกแบบทางตั้งเหมือนกัน

จอไวด์มันจะดีเมื่อดู DVD ที่สัดส่วนเป็น 16:9 (สัดส่วนภาพยนต์มีหลายขนาดครับ) ซึ่งส่วนใหญ่ผมจะดูจาก TV เพราะจอใหญ่กว่าแล้วระบบเสียงก็ดีกว่า (จอมอนิเตอร์ไว้ดูหนังพิเศษ !)

Comment

สอย 19 ธรรมดามา เป้า ต่อไป คือ 22 wide

Comment

Originally posted by battlecruiser View Post

1280*960 มัน 4:3

แต่คนเขานิยม 1280*1024 มากกว่า

ทั้งจอส่วมมาก และ เกมส์ส่วนมาก ก็มักจะเป็น 1280*1024

แต่ก็สามารถ ปรับให้เหลือขอบดำ เป็น 1280*960 ได้ ไม่มีปัญหา

โดยเฉพาะ Battle Field 1280*960

ไม่เห็นใช่ Wide screen เลย
                        ผมว่ามันผิดนะครับ

1280*1024 นี่มัน 4:3 นี่ครับ

ส่วน 1280 * 800 นี่มันเป็น 16: 10 นี่ครับ

Comment

ผมก้อชอบ wide น่ะ มุมมองมันมากกว่าหงะ แต่ผมก้อใช้ LCD ธรรมมาดาอยุ - - อยากได้เหมือนกัน

Comment

Originally posted by rc4739 View Post
                            ผมใช้จอปกติ (4:3) เพราะว่าส่วนใหญ่ใช้งาน Office ที่อ้างอิงกับกระดาษพิมพ์ ซึ่งมันเป็นทางตั้ง แล้วก็ใช้ดูเว็ป ที่ส่วนใหญ่หน้าเว็ปเพจมักจะออกแบบทางตั้งเหมือนกัน

จอไวด์มันจะดีเมื่อดู DVD ที่สัดส่วนเป็น 16:9 (สัดส่วนภาพยนต์มีหลายขนาดครับ) ซึ่งส่วนใหญ่ผมจะดูจาก TV เพราะจอใหญ่กว่าแล้วระบบเสียงก็ดีกว่า (จอมอนิเตอร์ไว้ดูหนังพิเศษ !)
                            แบ่งหนังพิเศษมามั่งดิ โห้ ๆ ๆ ๆ มีก็ไม่บอกกานฮ่า ๆ บอกที่ load ก็ยังดี

Comment

Originally posted by หนอนซ่า View Post
                              ผมว่ามันผิดนะครับ

1280*1024 นี่มัน 4:3 นี่ครับ

ส่วน 1280 * 800 นี่มันเป็น 16: 10 นี่ครับ

1280/5 = 256

1024/4 = 256

Comment

Working...
                              X